10:10 | 30/05/2022
Loading...

Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không?

Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề không? Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề bất động sản như nào? Hiện đất ở tôi đang lên giá nên tôi có ý định hành nghề môi giới bất động sản. Cho em hỏi để hoạt động ngành nghề này có cần bằng cấp, chứng chỉ gì không ạ? Nếu có, điều kiện để cấp là gì? Xin cảm ơn!

Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề không?

Căn cứ Điều 62 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản như sau:

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải thành lập doanh nghiệp và phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và đăng ký nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

3. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không được đồng thời vừa là nhà môi giới vừa là một bên thực hiện hợp đồng trong một giao dịch kinh doanh bất động sản.

Theo đó, hoạt động môi giới bất động sản là ngành nghề có điều kiện, cá nhân muốn hành nghề bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề môi giới môi giới bất động sản.

Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề bất động sản

Căn cứ Điều 68 Luật trên quy định về chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như sau:

1. Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

2. Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có thời hạn sử dụng là 05 năm.

3. Bộ trưởng Bộ Xây dựng quy định cụ thể việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Môi giới bất động sản

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Môi giới bất động sản
Môi giới bất động sản
Hỏi đáp mới nhất về Môi giới bất động sản
Hỏi đáp pháp luật
Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản có bao gồm thu nhập từ dịch vụ môi giới bất động sản không
Hỏi đáp pháp luật
Môi giới bất động sản là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền của doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản
Hỏi đáp pháp luật
Nghĩa vụ của doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Mở trung tâm môi giới bất động sản cần những điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đánh giá kết quả học tập và xét cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa học hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức đào tạo hành nghề môi giới bất động sản được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Vấn đề lưu trữ hồ sơ khóa học hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức, cá nhân môi giới bất động sản có quyền gì?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Môi giới bất động sản có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào