10:14 | 18/06/2022
Loading...

Người nhận nuôi và con nuôi bắt buộc phải cách nhau bao nhiêu tuổi? Có tiền án về tội đánh bạc có được nhận nuôi con nuôi?

Người nhận nuôi và con nuôi bắt buộc phải cách nhau bao nhiêu tuổi? Có tiền án về tội đánh bạc có được nhận nuôi con nuôi? 07 hành vi bị nghiêm cấm trong việc nhận nuôi con nuôi?

Người nhận nuôi và con nuôi bắt buộc phải cách nhau bao nhiêu tuổi?

Tôi xin tư vấn về việc như sau: Tôi và vợ đã kết hôn nhưng vì vấn đề về sức khỏe nên chưa có em bé. Cả 2 vợ chồng thống nhất với nhau và quyết định tới việc sẽ nhận con nuôi. Vào đầu tháng 2/2020 vợ chồng tôi nhận nuôi một bé gái 3 tuổi của một cô nhi viện tại địa phương và quyết định thay đổi họ tên của bé sang họ của tôi. Theo thống nhất với vợ thì tôi sẽ là người đứng ra đăng kí nhận nuôi bé nhưng khi tới cơ quan để làm thủ tục giao nhận nuôi bé thì bên cơ quan thông báo không được làm thủ tục giao nhận vì tôi chưa đủ tuổi. Như vậy, cho tôi hỏi về độ tuổi để được nhận con nuôi là bao nhiêu?

Trả lời:

Tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định như sau:

Điều kiện đối với người nhận con nuôi

- Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

....

Như vậy, trong trường hợp này nếu độ tuổi của bạn là từ 23 tuổi trở lên thì bạn được nhận bé gái 3 tuổi làm con nuôi, và nếu độ tuổi của bạn là dưới 23 tuổi thì hiện tại bạn chưa được nhận bé gái 3 tuổi làm con nuôi.

- Bên cạnh đó, Luật còn quy định về việc nhận con nuôi như sau:

Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Có tiền án về tội đánh bạc có được nhận nuôi con nuôi?

Tôi sống độc thân và muốn nhận nuôi con nuôi. Trước kia tôi đã bị bắt vì tội đánh bạc nhưng đã được xóa án tích. Ban tư vấn cho tôi hỏi có tiền án về tội đánh bạc có được nhận nuôi con nuôi? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 thì:

Những người sau đây không được nhận con nuôi:

- Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

- Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

- Đang chấp hành hình phạt tù;

- Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Như bạn trình bày thì bạn đã từng bị bắt về tội đánh bạc và cũng đã được xóa án tích. Bạn không thuộc trường hợp không được nhận con nuôi. Nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện sau thì bạn có thể nhận nuôi con nuôi:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

- Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

- Có tư cách đạo đức tốt.

07 hành vi bị nghiêm cấm trong việc nhận nuôi con nuôi

Tôi đang muốn nhận con nuôi, vì vậy để tránh rủi ro thì tôi muốn nhờ mọi người giúp tôi giải đáp câu hỏi sau: Những hành vi nào bị nghiêm cấm trong việc nhận nuôi con nuôi? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 13 Luật nuôi con nuôi 2010 thì có 07 hành vi bị nghiêm cấm trong việc nhận nuôi con nuôi như sau:

- Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

- Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

- Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

- Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

- Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

- Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

- Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội đánh bạc

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào