14:17 | 01/06/2022
Loading...

Người làm việc trên các tàu đánh cá thì xác định nơi cư trú tại đâu?

Người làm việc trên các tàu đánh cá thì xác định nơi cư trú ở đâu? Nơi cư trú của người được chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp tại cơ sở trợ giúp xã hội được xác định như thế nào? Chào anh chị, tôi đang là thuyền viên đang làm việc tại một tàu cá, nay tôi cần điền nơi cư trú vào giấy tờ cá nhân thì tôi điền nơi nào? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Người làm việc trên các tàu đánh cá thì xác định nơi cư trú ở đâu?

Tại Điều 16 Luật Cư trú 2020 có quy định về nơi cư trú của người sinh sống, người làm nghề lưu động trên tàu, thuyền hoặc phương tiện khác có khả năng di chuyển như sau:

1. Nơi cư trú của người sinh sống, người làm nghề lưu động trên tàu, thuyền hoặc phương tiện khác có khả năng di chuyển (sau đây gọi chung là phương tiện) là nơi đăng ký phương tiện đó, trừ trường hợp có nơi cư trú khác theo quy định của Luật này.

Đối với phương tiện không phải đăng ký hoặc có nơi đăng ký phương tiện không trùng với nơi thường xuyên đậu, đỗ thì nơi cư trú của người sinh sống, người làm nghề lưu động là nơi phương tiện đó thường xuyên đậu, đỗ.

2. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Căn cứ theo quy định hiện hành, người làm việc trên các tàu đánh cá thì xác định nơi cư trú tại nơi đăng ký tàu cá đó.

Nơi cư trú của người được chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp tại cơ sở trợ giúp xã hội được xác định như thế nào?

Tại Điều 18 Luật Cư trú 2020 có quy định về nơi cư trú của người được chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp như sau:

1. Nơi cư trú của người được chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp tại cơ sở trợ giúp xã hội là cơ sở trợ giúp xã hội.

2. Nơi cư trú của người được chăm sóc, nuôi dưỡng tại cộng đồng là nơi cư trú của người nhận chăm sóc, nuôi dưỡng.

Như vậy, nơi cư trú của người được chăm sóc nuôi dưỡng tại cơ sở trợ giúp xã hội là cơ sở trợ giúp xã hội đó.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nơi cư trú

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào