14:29 | 10/05/2022
Loading...

Ảnh thẻ CCCD xấu thì có xin đổi được hay không? Làm CCCD ở công an huyện thì mấy ngày có?

Ảnh thẻ CCCD xấu thì có xin đổi được không? Làm CCCD ở công an huyện thì mấy ngày có? Có được nhận thẻ CCCD gắn chip qua bưu điện hay không?

Ảnh thẻ CCCD xấu thì có xin đổi được không?

Em làm CCCD năm 17 tuổi. Nhưng hình chụp xấu quá. Bây giờ em muốn đổi thì có được không? Em nghe nói đến năm em 20 tuổi thì mới đổi được. Nay em mới hơn 18 tuổi.

Trả lời: Khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

- Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

Khi công dân có yêu cầu.

Theo như quy định này thì thẻ CCCD bình thường không có bất kỳ vấn đề nào cả cũng có thể được đổi khi mà công dân có yêu cầu. Cho nên trong trường hợp này, bạn vẫn có thể làm thủ tục để đổi thẻ CCCD. Khi đổi thẻ, bạn sẽ được chụp lại hình khác.

Trân trọng!

Có được nhận thẻ CCCD gắn chip qua bưu điện hay không?

Tôi có nghe nói đi làm căn cước công dân bây giờ sẽ được giảm lệ phí. Nhưng do tôi phải đi làm nên không có thời gian để đi nhận thẻ được thì có thể đăng ký nhận qua bưu điện không?

Trả lời: Tại Điểm đ Khoản 1 Điều 22 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

Trả thẻ Căn cước công dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định tại Điều 26 của Luật này; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

Như vậy, sau khi làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân gắn chip thì bạn có thể nhận tại địa điểm trong giấy hẹn hoặc có thể nhận qua bưu điện để gửi về tại nơi bạn yêu cầu (tự trả phí dịch vụ chuyển phát).

Làm CCCD ở công an huyện thì mấy ngày có?

Tỉnh em được làm CCCD rồi. Em cũng đủ tuổi rồi. Em tính đi làm thẻ. Không biết nếu làm ở công an huyện thì mấy ngày có ạ? Em không phải ở huyện biên giới, vùng cao hay hải đảo.

Trả lời: Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định:

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

- Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại;

- Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

- Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

=> Như thông tin bạn cung cấp thì trường hợp của bạn ở huyện, không phải huyện biên giới, vùng cao hay hải đảo cho nên thời gian cấp mới CCCD sẽ là 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào