14:30 | 10/05/2022
Loading...

Bị mắc bệnh tâm thần có phải đi đổi CCCD gắn chip? Làm CCCD gắn chip bao lâu mới nhận được thẻ?

Bị mắc bệnh tâm thần có phải đi đổi CCCD gắn chip? Làm CCCD gắn chip bao lâu mới nhận được thẻ? Phải đổi thẻ CCCD mã vạch, CMND 9 số thành thẻ CCCD gắn chip không?

Bị mắc bệnh tâm thần có phải đi đổi CCCD gắn chip không?

Tôi có người chị sinh năm 1971, bị bệnh tâm thần và 20 năm trước có làm làm CMND. Đến nay hết hạn mà vẫn chưa đổi thì bây giờ có phải đi làm CCCD gắn chip không? Giờ phải làm sao ạ?

Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 22 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân, trong đó:

Trường hợp người đang mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi của mình thì phải có người đại diện hợp pháp đến cùng để làm thủ tục theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy, người đang mắc bệnh tâm thần mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi của mình thì vẫn có thể làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân nhưng cần có người đại diện hợp pháp đến cùng để làm thủ tục.

Và quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng là một trong những trường hợp bắt buộc công dân phải thực hiện thủ tục đổi lại chứng minh nhân dân (CMND). Tuy nhiên hiện nay, đã ngừng cấp CMND và CCCD mã vạch, do đó chị của anh sẽ được cấp thẻ CCCD gắn chip.

Làm CCCD gắn chip bao lâu mới nhận được thẻ?

Dạ vừa rồi em có đi làm thẻ CCCD gắn chip. Mà không biết khi nào thì nhận được thẻ ạ? Nhờ admin hỗ trợ giúp em.

Trả lời: Theo Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân gắn chíp phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân gắn chíp cho công dân trong thời hạn sau đây:

- Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc;

- Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc;

- Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc.

Tuy nhiên, trên thực tế số lượng công dân làm thủ tục cấp thẻ CCCD gắn chip rất đông nên thời gian trả thẻ CCCD gắn chip có kể kéo dài hơn. Trường hợp nếu quá số ngày quy định ở trên thì bạn có thể liên hệ với cơ quan quản lý căn cước công dân để được hỗ trợ chi tiết.

Phải đổi thẻ CCCD mã vạch, CMND 9 số thành thẻ CCCD gắn chip không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì pháp luật có quy định bắt buộc phải thực hiện việc đổi thẻ CCCD mã vạch, CMND 9 số thành thẻ CCCD gắn chip không?

Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định:

- Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/01/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

- Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Bên cạnh đó, tại Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp công dân được cấp lại, đổi thẻ CCCD gồm:

- Thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp sau đây:

+ Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;

+ Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

+ Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

+ Xác định lại giới tính, quê quán;

+ Có sai sót về thông tin trên thẻ hiện tại;

+ Khi công dân có yêu cầu.

- Thẻ CCCD được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

+ Bị mất thẻ Căn cước công dân;

+ Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp công dân đã được cấp thẻ CCCD, CMND 9 số trước ngày 23/01/2021 thì thẻ vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Nên công dân không phải bắt buộc đổi thẻ CCCD mã vạch, CMND 9 số đang còn thời hạn sử dụng sang thẻ CCCD gắn chip.

Trân trọng.

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào