09:12 | 09/07/2022
Loading...

Hình phạt có áp dụng đối với pháp nhân thương mại? Pháp nhân thương mại chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự khi nào?

Hình phạt có áp dụng đối với pháp nhân thương mại hay không? Pháp nhân thương mại chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự khi nào? Xử lý pháp nhân thương mại phạm tội sản xuất, buôn bán hàng giả

Hình phạt có áp dụng đối với pháp nhân thương mại hay không?

Theo quy định pháp luật hiện hành trong lĩnh vực hình sự thì hình phạt có áp dụng đối với pháp nhân thương mại hay không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 30 Bộ luật hình sự 2015 quy định khái niệm về hình phạt như sau: 

Hình phạt là biện pháp cưỡng chế nghiêm khắc nhất của Nhà nước được quy định trong Bộ luật này, do Tòa án quyết định áp dụng đối với người hoặc pháp nhân thương mại phạm tội nhằm tước bỏ hoặc hạn chế quyền, lợi ích của người, pháp nhân thương mại đó.

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy hình phạt vẫn được áp dụng đối với pháp nhân thương mại phạm tội.

Pháp nhân thương mại chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự khi nào?

Tôi tên Đình Trọng hiện sinh sống tại Tp.HCM. Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp tôi: Pháp nhân thương mại chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự khi nào? Vấn đề này được quy định tại đâu?

Trả lời:

Tại Khoản 1 Điều 75 Bộ Luật Hình sự 2015 có quy định:

Pháp nhân thương mại chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Hành vi phạm tội được thực hiện nhân danh pháp nhân thương mại;

b) Hành vi phạm tội được thực hiện vì lợi ích của pháp nhân thương mại;

c) Hành vi phạm tội được thực hiện có sự chỉ đạo, điều hành hoặc chấp thuận của pháp nhân thương mại;

d) Chưa hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

** Lưu ý: Việc pháp nhân thương mại chịu trách nhiệm hình sự không loại trừ trách nhiệm hình sự của cá nhân.

Xử lý pháp nhân thương mại phạm tội sản xuất, buôn bán hàng giả

Ban tư vấn cho tôi hỏi theo Bộ luât Hình sự 2015 thì pháp nhân thương mại phạm tội sản xuất, buôn bán hàng giả thì bị xử lý như thế nào? Tôi muốn tìm hiểu về vấn đề trên để phục vụ cho nhu cầu hiểu biết của mình. Mong Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Xử lý pháp nhân thương mại phạm tội sản xuất, buôn bán hàng giả đươc quy định tại Khoản 5 Điều 192 Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi bổ sung bởi Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, theo đó: 

a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng;

b) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, đ, e, g, h, i, k, l và m khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 3.000.000.000 đồng đến 6.000.000.000 đồng;

c) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, thì bị phạt tiền từ 6.000.000.000 đồng đến 9.000.000.000 đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 03 năm;

d) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại Điều 79 của Bộ luật này, thì bị đình chỉ hoạt động vĩnh viễn;

đ) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công

Trân trọng! 

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào