12:18 | 05/05/2022
Loading...

Chế độ cai nghiện ma túy với người cai nghiện bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Chế độ cai nghiện ma túy đối với người cai nghiện bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc? Chế độ khám, chữa bệnh với người cai nghiện bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Chế độ cai nghiện ma túy đối với người cai nghiện bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Căn cứ Điều 66 Nghị định 116/2021/NĐ-CP quy định như sau:

1. Người cai nghiện được cai nghiện, phục hồi, trị liệu về tâm lý, sức khỏe theo quy trình, các dịch vụ hỗ trợ cai nghiện ma túy do cơ sở cai nghiện ma túy tổ chức.

2. Căn cứ quy trình cai nghiện quy định tại Chương III Nghị định này và điều kiện cơ sở vật chất, nhân sự hiện có của cơ sở cai nghiện, Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc xây dựng và tổ chức thực hiện quy trình cai nghiện, các dịch vụ hỗ trợ cai nghiện theo quy định.

Chế độ khám, chữa bệnh với người cai nghiện bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Căn cứ Điều 67 văn bản trên quy định như sau:

1. Cơ sở cai nghiện bắt buộc phải định kỳ sáu tháng một lần tổ chức kiểm tra, khám sức khỏe cho người cai nghiện và thường xuyên có biện pháp đề phòng dịch bệnh; phòng, chống lây nhiễm HIV/AIDS và các bệnh truyền nhiễm cho người cai nghiện.

2. Người cai nghiện bị ốm được điều trị tại phòng y tế của cơ sở cai nghiện. Trường hợp người cai nghiện bị ốm nặng vượt quá khả năng điều trị của cơ sở cai nghiện thì được đưa đi bệnh viện hoặc đưa về gia đình để điều trị. Giám đốc cơ sở cai nghiện phải báo cáo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội và thông báo cho cha, mẹ hoặc người giám hộ của người cai nghiện.

3. Chi trả chi phí điều trị:

a) Trường hợp người cai nghiện được tạm đình chỉ thi hành quyết định đưa về gia đình điều trị, thì gia đình phải chi trả toàn bộ kinh phí khám, chữa bệnh.

b) Trường hợp người cai nghiện có bảo hiểm y tế thì kinh phí khám, chữa bệnh cho người cai nghiện do bảo hiểm y tế chi trả theo quy định. Trường hợp người cai nghiện không có bảo hiểm y tế thì kinh phí khám, chữa bệnh cho người cai nghiện do ngân sách nhà nước đảm bảo trong dự toán chi của cơ sở cai nghiện ma túy. Cơ sở cai nghiện bắt buộc trực tiếp thanh toán tiền viện phí cho bệnh viện nơi người cai nghiện được điều trị.

c) Trường hợp người cai nghiện bị thương tích do tai nạn lao động, thiên tai, hỏa hoạn thì cơ sở cai nghiện phải tổ chức điều trị và làm thủ tục để thực hiện chế độ trợ cấp theo quy định.

4. Trong thời gian điều trị tại bệnh viện, cơ sở cai nghiện có trách nhiệm quản lý chặt chẽ, không để người cai nghiện trốn hoặc vi phạm pháp luật. Thời gian điều trị bệnh của người cai nghiện được tính vào thời gian chấp hành quyết định. Một ngày điều trị bệnh được tính bằng một ngày chấp hành quyết định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp mới nhất về Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Truy tìm đối tượng bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn
Hỏi đáp pháp luật
Không còn nghiện có bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc không?
Hỏi đáp pháp luật
Vi phạm quy định về chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bị xử lý ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không báo với Trung tâm việc làm khi chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng nào bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?
Hỏi đáp pháp luật
Xem xét, quyết định việc chuyển hồ sơ đề nghị TAND cấp huyện áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào