14:30 | 27/04/2022
Loading...

Phạm nhân là người nước ngoài có được bố trí giam giữ riêng?

Phạm nhân là người nước ngoài có được bố trí giam giữ riêng hay không? Phạm nhân được bố trí bao nhiêu ngày trong tuần để học tập, học nghề? Tôi đang công tác ở trại tạm giam, hôm qua trại tôi có tiếp nhận 1 người nước ngoài, anh chị cho tôi hỏi người nước ngoài này có được bố trí giam giữ riêng hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Phạm nhân là người nước ngoài có được bố trí giam giữ riêng hay không?

Tại Khoản 2 Điều 30 Luật Thi hành án hình sự 2019 có quy định về những phạm nhân dưới đây được bố trí giam giữ riêng như sau:

2. Trong các khu giam giữ quy định tại khoản 1 Điều này, những phạm nhân dưới đây được bố trí giam giữ riêng:

a) Phạm nhân nữ;

b) Phạm nhân là người dưới 18 tuổi;

c) Phạm nhân là người nước ngoài;

d) Phạm nhân là người mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm;

đ) Phạm nhân có dấu hiệu mắc bệnh tâm thần, bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình trong thời gian chờ quyết định của Tòa án;

e) Phạm nhân có con dưới 36 tháng tuổi theo mẹ vào trại giam;

g) Phạm nhân thường xuyên vi phạm nội quy cơ sở giam giữ phạm nhân.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì phạm nhân là người nước ngoài có được bố trí giam giữ riêng.

Phạm nhân được bố trí bao nhiêu ngày trong tuần để học tập, học nghề?

Tại Khoản 1 Điều 31 Luật thi hành án hình sự 2019 có quy định chế độ học tập, học nghề của phạm nhân như sau:

1. Phạm nhân được phổ biến pháp luật, giáo dục công dân và được học văn hóa, học nghề. Phạm nhân chưa biết chữ phải học văn hóa để xóa mù chữ. Phạm nhân là người nước ngoài được khuyến khích học tiếng Việt. Phạm nhân được bố trí 01 ngày trong tuần để học tập, học nghề, trừ ngày chủ nhật, lễ, tết theo quy định của pháp luật.

Theo đó, căn cứ theo quy định hiện hành thì phạm nhân được bố trí 01 ngày trong tuần để học tập, học nghề, trừ ngày chủ nhật, lễ, tết theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào