Diện tích đất tự nhiên của cơ sở cai nghiện ma túy công lập cho đối tượng cai nghiện?

Diện tích đất tự nhiên của cơ sở cai nghiện ma túy công lập cho đối tượng cai nghiện là bao nhiêu? Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có sân thể thao hay không? Tôi đang công tác tại một cơ sở cai nghiện ma túy, cho tôi hỏi diện tích đất tự nhiên của cơ sở cai nghiện ma túy công lập là bao nhiêu m2? Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Diện tích đất tự nhiên của cơ sở cai nghiện ma túy công lập cho đối tượng cai nghiện là bao nhiêu?

Tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 116/2021/NĐ-CP có quy định về điều kiện cơ sở vật chất như sau:

2. Cơ sở vật chất

a) Diện tích đất tự nhiên cho 01 đối tượng: 80 m2/đối tượng ở khu vực thành thị, 100 m2/đối tượng ở khu vực nông thôn, 120 m2/đối tượng ở khu vực miền núi;

b) Diện tích phòng ở bình quân 06 m2/đối tượng; đối với đối tượng phải chăm sóc 24/24 giờ một ngày, diện tích phòng ở bình quân 08 m2/đối tượng.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì tùy vào đối tượng chăm sóc, tùy vào khu vực mà diện tích đất tự nhiên sẽ khác nhau.

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có sân thể thao hay không?

Tại Khoản 3 Điều 6 Nghị định 116/2021/NĐ-CP có quy định về cơ cấu khối công trình của cơ sở cai nghiện như sau:

3. Cơ cấu khối công trình của cơ sở cai nghiện gồm:

a) Khối hành chính, quản trị gồm: khu làm việc, hội trường, phòng ở của nhân viên;

b) Khối nhà ở của người cai nghiện: tổ chức các khu riêng biệt theo quy định tại Khoản 2, 3 Điều 35 Luật Phòng, chống ma túy;

c) Khối đơn vị chức năng gồm: y tế, giáo dục, trị liệu tâm lý, nhà thăm gặp thân nhân, khu vực lao động trị liệu, lao động sản xuất (nếu có);

d) Khu vực nhà ăn, bếp và kho;

đ) Sân chơi, tập thể thao phải có diện tích tối thiểu bằng 25% tổng diện tích sử dụng của cơ sở.

Theo đó, cơ sở cai nghiện ma túy công lập có sân thể thao, diện tích tối thiểu bằng 25% tổng diện tích sử dụng của cơ sở.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

Cai nghiện ma túy
Hỏi đáp mới nhất về Cai nghiện ma túy
Hỏi đáp Pháp luật
Cai nghiện ma túy tự nguyện ở đâu? Có mất tiền không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở công lập có được miễn giảm chi phí không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người mắc bệnh hiểm nghèo có được miễn chấp hành phần thời gian thi hành quyết định tại cơ sở cai nghiện bắt buộc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Shisha là gì? Hút shisha có bị cấm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được sử dụng điện thoại khi thăm gặp người cai nghiện ma túy không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người cai nghiện được thăm gặp tối đa bao nhiêu người thân?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại trung tâm cai nghiện ma túy là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Bố mẹ nuôi của người cai nghiện thì có được thăm gặp người cai nghiện không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục đưa người đi cai nghiện tự nguyện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn cai nghiện bắt buộc đối với người từ đủ 12 đến dưới 18 tuổi là bao lâu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cai nghiện ma túy
752 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cai nghiện ma túy
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào