14:43 | 22/04/2022
Loading...

Trường hợp sẽ không phải hòa giải tại UBND xã khi tranh chấp đất đai? Thời điểm được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Trường hợp sẽ không phải hòa giải tại UBND xã khi tranh chấp đất đai? Thời điểm được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp? Tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất không bắt buộc phải hòa giải tại UBND xã?

Trường hợp không phải hòa giải tại UBND xã khi tranh chấp đất đai?

Tôi muốn hỏi, thông thường thì khi cá nhân tranh chấp đất đai với nhau sẽ hòa giải tại UBND xã. Như vậy, liệu có trường hợp nào mà không cần làm thủ tục này không mà có thể kiện thẳng ra Tòa án?

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 202 Luật Đất đai 2013 có quy định: Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

Đồng thời, tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP quy định:

Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai 2013 thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

Như vậy, khi tranh chấp đất đai thì bắt buộc phải hòa giải cơ sở UBND xã mới có quyền khởi kiện tại Tòa án. Trong trường hợp không thực hiện thủ tục này mà khởi kiện thẳng lên Tòa án thì Tòa cũng sẽ từ chối thụ lý giải quyết.

Thời điểm được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Xin hỏi, thời điểm nào người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013 quy định thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như sau:

Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy, có thể thấy theo quy định trên thì người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất.

Lưu ý:  Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính (tiền sử dụng đất hoặc các nghĩa vụ khác) hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

Tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất không bắt buộc phải hòa giải tại UBND xã

Tôi đang thắc mắc khi tranh chấp đất đai thì sẽ hòa giải cơ sở nhưng nếu tranh chấp liên quan đến đất đai như: Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất thì có bắt buộc hòa giải cơ sở không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 202 Luật Đất đai 2013 có quy định: Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

Đồng thời, tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP quy định:

Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai 2013 thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,... thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án.

Như vậy, khi tranh chấp đất đai thì bắt buộc phải hòa giải cơ sở UBND xã mới có quyền khởi kiện tại Tòa án. Tuy nhiên, tranh chấp liên quan đến đất đai như trường hợp bạn đề cập là tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất thì không cần phải hòa giải tại UBND mà có thể khởi kiện lên Tòa án.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chuyển đổi quyền sử dụng đất

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào