14:34 | 25/04/2022
Loading...

Thí sinh tham dự kiểm tra tập sự hành nghề luật sư bị khiển trách sẽ bị trừ bao nhiêu điểm?

Thí sinh tham dự kiểm tra tập sự hành nghề luật sư bị khiển trách bị trừ bao nhiêu điểm? Thang điểm bài kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư là bao nhiêu? Em sắp tham dự bài thi kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư, cho em hỏi thang điểm bài kiểm tra như thế nào? Trường hợp bị cán bộ coi thi khiển trách thì có bị trừ điểm không?

Thí sinh tham dự kiểm tra tập sự hành nghề luật sư bị khiển trách bị trừ bao nhiêu điểm?

Căn cứ Khoản 2 Điều 24 Thông tư 10/2021/TT-BTP quy định về xử lý vi phạm đối với thí sinh tham dự kiểm tra như sau:

Hình thức khiển trách áp dụng đối với thí sinh có một trong các hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 3 Điều 23 của Thông tư này. Hình thức khiển trách do thành viên Ban Coi thi lập biên bản và công bố ngay tại phòng kiểm tra. Thí sinh bị khiển trách ở môn kiểm tra nào sẽ bị trừ 25% số điểm của môn đó.

Như vậy, thí sinh tham dự kiểm tra tập sự hành nghề luật sư bị khiển trách ở môn kiểm tra nào sẽ bị trừ 25% số điểm của môn đó.

Thang điểm bài kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư là bao nhiêu?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Thông tư 10/2021/TT-BTP quy định về quy định chung về chấm điểm kiểm tra như sau:

- Mỗi bài kiểm tra có 02 thành viên Ban Chấm thi viết hoặc Ban Chấm thi thực hành chấm và cho điểm độc lập; việc chấm điểm kiểm tra được thực hiện theo hướng dẫn chấm, đáp án, thang điểm của Hội đồng kiểm tra; bài kiểm tra được chấm theo thang điểm 100;

- Đối với việc chấm thi viết, Trưởng Ban Chấm thi viết quán triệt quy chế, đáp án, thang điểm, chấm chung ít nhất 03 bài kiểm tra mỗi môn để rút kinh nghiệm, thống nhất cách vận dụng hướng dẫn chấm; chỉ được làm tròn tối đa 01 lần đến 01 chữ số thập phân trên tổng số điểm của 01 bài kiểm tra; mỗi bài kiểm tra được chấm 02 vòng độc lập.

Theo đó, bài kiểm tra kết quả hành nghề tập sự luật sư được chấm theo thang điểm 100 theo như quy định trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào