11:27 | 21/04/2022
Loading...

Tập sự hành nghề luật sư có thể gia hạn thời gian tập sự hay không?

Tập sự hành nghề luật sư có thể gia hạn thời gian tập sự không? Có thể tạm ngừng tập sự luật sư bao nhiêu tháng? Em đang tập sự hành nghệ luật sư tại một công ty luật, khi kiểm tra thì không đạt yêu cầu tập sự, bây giờ có được gia hạn thời gian tập sự không? Trong thời gian tập sự mà có việc thì có được tạm ngừng tập sự được không? 

Tập sự hành nghề luật sư có thể gia hạn thời gian tập sự không?

Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 10 Thông tư 10/2021/TT-BTP quy định về gia hạn tập sự hành nghề luật sư như sau:

2. Người tập sự được Ban chủ nhiệm Đoàn Luật sư gia hạn tập sự hành nghề luật sư khi không đạt yêu cầu tập sự theo đánh giá của luật sư hướng dẫn và tổ chức hành nghề luật sư nhận tập sự.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị gia hạn của người tập sự, Ban chủ nhiệm Đoàn Luật sư ra quyết định gia hạn tập sự hành nghề luật sư.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định gia hạn tập sự hành nghề luật sư, Ban chủ nhiệm Đoàn Luật sư gửi văn bản thông báo cho tổ chức hành nghề luật sư nhận tập sự, người tập sự, Liên đoàn Luật sư Việt Nam và Sở Tư pháp nơi có trụ sở của Đoàn Luật sư.

3. Người tập sự được gia hạn tập sự hành nghề luật sư tối đa không quá 02 lần, mỗi lần 06 tháng. Trong trường hợp gia hạn tập sự lần thứ hai mà người tập sự không đạt yêu cầu thì Ban chủ nhiệm Đoàn Luật sư nơi đăng ký tập sự ra quyết định rút tên người đó khỏi danh sách người tập sự của Đoàn Luật sư. Người bị rút tên khỏi danh sách người tập sự của Đoàn Luật sư có quyền khiếu nại theo quy định của Thông tư này.

Người bị rút tên khỏi danh sách người tập sự của Đoàn Luật sư phải đăng ký lại việc tập sự hành nghề luật sư theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này. Thời gian tập sự hành nghề luật sư của người tập sự được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy, khi không đạt yêu cầu tập sự, người tập sự hành nghề được gia hạn tập sự hành nghề luật sư tối đa không quá 02 lần, mỗi lần 06 tháng theo quy định trên.

Có thể tạm ngừng tập sự luật sư bao nhiêu tháng?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư 10/2021/TT-BTP quy định về tạm ngừng việc tập sự hành nghề luật sư như sau:

Người tập sự có thể tạm ngừng việc tập sự hành nghề luật sư sau khi thỏa thuận bằng văn bản với tổ chức hành nghề luật sư nhận tập sự và phải báo cáo bằng văn bản cho Đoàn Luật sư nơi đăng ký tập sự.

Người tập sự được tạm ngừng tập sự tối đa 02 lần, mỗi lần không quá 03 tháng. Thời gian tập sự trước khi tạm ngừng được tính vào tổng thời gian tập sự hành nghề luật sư.

Như vậy, người tập sự hành nghề luật sư có thể tạm ngừng việc tập sự hành nghề luật sư tối đa 02 lần, mỗi lần không quá 03 tháng. Việc tạm ngừng phải được thỏa thuận theo như quy định trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào