11:28 | 21/04/2022
Loading...

Quy định về việc đón, tiếp Người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức theo nghi lễ đối ngoại?

Quy định về việc đón, tiếp Người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức theo nghi lễ đối ngoại? Việc người đứng đầu Chính phủ nước khách tiếp xúc cấp cao theo nghi lễ đối ngoại quy định thế nào? quy định về việc đón tiếp Người đứng đầu Đảng cầm quyền không giữ chức vụ Nhà nước là khách mời của Tổng Bí thư? Mong được giải đáp

Đón tiếp Người đứng đầu Đảng cầm quyền không giữ chức vụ Nhà nước là khách mời của Tổng Bí thư

Căn cứ Điều 10 Nghị định 18/2022/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 10/4/2022) quy định về việc đón tiếp Người đứng đầu Đảng cầm quyền không giữ chức vụ Nhà nước là khách mời của Tổng Bí thư như sau:

Việc đón tiếp Người đứng đầu Đảng cầm quyền không giữ chức vụ Nhà nước là khách mời của Tổng Bí thư theo danh nghĩa chuyến thăm được thực hiện theo đề án riêng. Ban Đối ngoại Trung ương phối hợp với Bộ Ngoại giao căn cứ theo yêu cầu chính trị của chuyến thăm đề xuất các biện pháp nghi lễ (tương đương thăm cấp nhà nước, thăm chính thức, thăm làm việc, thăm nội bộ, thăm cá nhân), trình cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Quy định về việc gặp hẹp và Hội đàm chính thức với người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức theo nghi lễ đối ngoại 

Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 18/2022/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 10/4/2022) quy định về việc gặp hẹp và Hội đàm chính thức với người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức theo nghi lễ đối ngoại như sau:

3. Gặp hẹp và Hội đàm chính thức:

a) Thủ tướng Chính phủ và Người đứng đầu Chính phủ nước khách gặp hẹp trước khi hội đàm theo thỏa thuận của hai bên;

b) Thủ tướng Chính phủ và Người đứng đầu Chính phủ nước khách đồng chủ trì hội đàm;

c) Thành phần tham dự hội đàm phía Việt Nam tương ứng với thành phần chính thức của đoàn khách và yêu cầu của nội dung hội đàm;

d) Trong thời gian gặp hẹp và hội đàm, bố trí gác tiêu binh danh dự.

Người đứng đầu Chính phủ nước khách tiếp xúc cấp cao theo nghi lễ đối ngoại 

Theo Khoản 4 Điều 11 Nghị định 18/2022/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 10/4/2022) quy định về việc đón, tiếp Người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức như sau:

4. Tiếp xúc cấp cao:

Thu xếp Người đứng đầu Chính phủ nước khách tiếp xúc cấp cao với Tổng Bí thư, Chủ tịch nước, Chủ tịch Quốc hội và một số lãnh đạo khác theo yêu cầu và điều kiện cụ thể của chuyến thăm.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào