11:35 | 31/03/2022
Loading...

Công ty bị đình công thì nhân viên có được trả lương không? Công nhân tham gia đình công sẽ không được trả lương?

Liên quan đến quy định của pháp luật về đình công. Cho hỏi: Quyết định đình công phải có những nội dung gì? Công nhân tham gia đình công sẽ không được trả lương? Công ty bị đình công thì nhân viên có được trả lương không?

Quyết định đình công phải có những nội dung gì?

Xin chào Ban biên tập tôi đang nghiên cứu về quyết định đình công trong quy định mới. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi theo quy định mới quyết định đình công phải đảm bảo những nội dung gì? Mong Ban biên tập hỗ trợ. Xin cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ theo Khoản 2 Điều 202 Bộ luật lao động năm 2019 quy định quyết định đình công và thông báo thời điểm bắt đầu đình công như sau:

Quyết định đình công phải có các nội dung sau đây:

- Kết quả lấy ý kiến đình công;

- Thời điểm bắt đầu đình công, địa điểm đình công;

- Phạm vi tiến hành đình công;

- Yêu cầu của người lao động;

- Họ tên, địa chỉ liên hệ của người đại diện cho tổ chức đại diện người lao động tổ chức và lãnh đạo đình công.

Công nhân tham gia đình công sẽ không được trả lương?

Cho em hỏi khi công nhân của một công ty tham gia đình công một ngày thì có được trả lương không ạ? Đình công đúng pháp luật lao động. Nhờ tư vấn.

Trả lời: Tại Điều 207 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về tiền lương và các quyền lợi hợp pháp khác của người lao động trong thời gian đình công như sau:

Người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương ngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 99 của Bộ luật này và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật về lao động.

Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Theo như quy định này thì nếu như không có thỏa thuận khác thì người lao động tham gia đình công sẽ không được trả lương. Như vậy, nếu như công nhân tham gia đình công một ngày thì ngày đình công này sẽ không được trả lương nếu không có thỏa thuận khác.

Công ty bị đình công thì nhân viên có được trả lương không?

Cho hỏi trường hợp công ty đình công, nghỉ làm thì nhân viên có được trả lương không?

Trả lời. Điều 207 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về tiền lương và các quyền lợi hợp pháp khác của người lao động trong thời gian đình công như sau:

Người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương ngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 99 của Bộ luật này và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật về lao động.

Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vậy, trong thời gian đình công, nhân viên có được trả lương hay không phụ thuộc vào nhân viên đó có tham gia đình công hay không. Trường hợp, có tham gia thì sẽ không được trả lương, trường hợp không tham gia nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương ngừng việc theo quy định.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào