Chủ doanh nghiệp tư nhân có được làm chủ hộ kinh doanh hay không?

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được là chủ hộ kinh doanh không? Chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu những khoản nợ sau khi bán doanh nghiệp không? Doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê hay tự bán Doanh nghiệp của mình không?

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được là chủ hộ kinh doanh không?

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được là chủ hộ kinh doanh không? Tôi hiện đang kinh doanh mỹ phẩm, loại hình doanh nghiệp tư nhân. Tôi muốn mở một mặt hàng để bán ở quê và thành lập hộ kinh doanh, đồng thời trong giấy tờ tôi làm chủ. Như vậy, theo quy định pháp luật doanh nghiệp mới có được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3 Điều 188 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

- Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

- Doanh nghiệp tư nhân không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

- Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên hợp danh của công ty hợp danh.

Như vậy, đối chiếu với những quy định trên có thể thấy chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh. Cho nên bạn không thể đồng thời vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân vừa là chủ hộ kinh doanh được.

Chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu những khoản nợ sau khi bán doanh nghiệp không?

Chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu những khoản nợ sau khi bán doanh nghiệp không? Doanh nghiệp tư nhân nợ ngân hàng 4 tỷ, và muốn bán doanh nghiệp tư nhân cho người khác. Thì khi chuyển nhượng được, bên nhận chuyển nhượng có phải trả số tiền trên cho ngân hàng không? Theo quy định luật mới như thế nào?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 192 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về việc bán doanh nghiệp tư nhân như sau:

Sau khi bán doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp tư nhân phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao doanh nghiệp, trừ trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua và chủ nợ của doanh nghiệp tư nhân có thỏa thuận khác.

Như vậy, mặc dù đã bán doanh nghiệp cho cá nhân, tổ chức khác nhưng nghĩa vụ trả nợ vẫn thuộc về chủ doanh nghiệp trước đó theo quy định pháp luật. Tuy nhiên nếu chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua lại doanh nghiệp và ngân hàng có thỏa thuận khác thì sẽ thực hiện theo thỏa thuận đó.

Doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê hay tự bán Doanh nghiệp của mình không?

Doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê hay tự bán Doanh nghiệp của mình không? Theo quy định mới của pháp luật thì Một Doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê hay hay bán doanh nghiệp của mình không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 191, Điều 192 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định:

- Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê toàn bộ doanh nghiệp tư nhân của mình nhưng phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao hợp đồng cho thuê có công chứng đến Cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày hợp đồng cho thuê có hiệu lực. Trong thời hạn cho thuê, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật với tư cách là chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân. Quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của chủ sở hữu và người thuê đối với hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp tư nhân được quy định trong hợp đồng cho thuê.

- Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền bán doanh nghiệp tư nhân của mình cho cá nhân, tổ chức khác.

- Sau khi bán doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp tư nhân phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao doanh nghiệp, trừ trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua và chủ nợ của doanh nghiệp tư nhân có thỏa thuận khác.

Như vậy, đối với doanh nghiệp tư nhân thì có toàn quyền đối với doanh nghiệp của mình trong việc cho thuê hay bán doanh nghiệp đó. Trong trường hợp cho thuê doanh nghiêp tư nhân phải có văn bản thông báo cho Cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế biết trước 03 ngày cho thuế.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Chủ hộ kinh doanh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chủ hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh trong trường hợp bán hộ kinh doanh bao gồm các tài liệu gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh (sửa đổi) áp dụng từ 01/07/2023 theo quy định tại Thông tư 02/2023/TT-BKHĐT?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân là chủ doanh nghiệp tư nhân được đăng ký hộ kinh doanh không? Có thể có nhiều người là chủ hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh theo quy định mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, chủ hộ kinh doanh có được làm chủ doanh nghiệp tư nhân không?
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kê khai nhân thân của chủ hộ kinh doanh cá thể
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh cá thể được thành lập công ty?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Có thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân vừa là chủ hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân là chủ hộ kinh doanh có được góp vốn vào doanh nghiệp?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chủ hộ kinh doanh
266 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào