15:59 | 30/06/2022
Loading...

Có được làm lý lịch tư pháp khi đang bị án treo?

Bạn cho mình hỏi chút. Mình đang bị án treo 3 năm. Bắt đầu thi hành án vào 7/2021 . Như vậy thì giờ mình có làm được lí lịch thư pháp không ạ. Nếu không thì khi nào mình mới làm được lí lịch thư pháp?

Đang bị án treo có được làm lý lịch tư pháp?

Tại Điều 7 Luật Lý lịch tư pháp 2009 có quy định như sau:

Điều 7. Quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp

1. Công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp của mình.

2. Cơ quan tiến hành tố tụng có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp để phục vụ công tác điều tra, truy tố, xét xử.

3. Cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp để phục vụ công tác quản lý nhân sự, hoạt động đăng ký kinh doanh, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

Theo quy định của pháp luật hiện hành, đối tượng để được cấp phiếu lý lịch tư pháp là công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam. Pháp luật không đề cập điều kiện về việc bạn đang bị án treo hay trong thời gian thử thách. Như vậy, bạn có quyền được xin lý lịch tư pháp.

Những trường hợp được miễn lệ phí cấp lý lịch tư pháp

Tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 111/2010/NĐ-CP có quy định các trường hợp được miễn lệ phí cấp phiếu lý lịch như sau:

Điều 6. Lệ phí và miễn lệ phí cấp Phiếu lý lịch tư pháp

2. Những trường hợp sau đây được miễn lệ phí cấp Phiếu lý lịch tư pháp:

a) Người thuộc hộ nghèo theo quy định của pháp luật;

b) Người cư trú tại các xã đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

Như vậy, có hai trường hợp được miễn lệ phí cấp lý lịch tư pháp là người thuộc hộ nghèo và người cư trú tại các xã đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào