Xúc phạm nhân phẩm, danh dự của thành viên gia đình thì bị xử phạt như thế nào?

Xúc phạm nhân phẩm, danh dự của thành viên gia đình bị xử phạt như thế nào? Cấm thành viên ra khỏi nhà gặp gỡ bạn bè, người thân có bị xử phạt không? Hàng xóm tôi thường xuyên mắng chửi con cái thậm tệ, ảnh hưởng xấu đến hình ảnh tụi nhỏ ở trường học liệu có bị xử phạt không?

Xúc phạm nhân phẩm, danh dự của thành viên gia đình bị xử phạt như thế nào?

Căn cứ Điều 54 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của thành viên gia đình như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tiết lộ hoặc phát tán tư liệu, tài liệu thuộc bí mật đời tư của thành viên gia đình nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm;

b) Sử dụng các phương tiện thông tin nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình;

c) Phổ biến, phát tán tờ rơi, bài viết, hình ảnh nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm của nạn nhân.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

b) Buộc thu hồi tư liệu, tài liệu, tờ rơi, bài viết, hình ảnh đối với hành vi quy định tại các điểm a và c khoản 2 Điều này.

Như vậy, người xúc phạm nhân phẩm, danh dự của thành viên trong gia đình sẽ bị xử phạt từ 5 triệu đồng đến 20 triệu đồng tùy trường hợp. Ngoài ra người vi phạm còn buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả do hành vi vi phạm như trên.

Cấm thành viên ra khỏi nhà gặp gỡ bạn bè, người thân có bị xử phạt không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 55 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó;

b) Không cho thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc;

c) Không cho thành viên gia đình tham gia các hoạt động xã hội hợp pháp, lành mạnh.

Bên cạnh đó, tại Khoản 4 Điều 55 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này.

Như vậy, người cấm thành viên ra khỏi nhà gặp gỡ bạn bè, người thân có thể bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Bên cạnh đó, người vi phạm còn buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với hành vi vi phạm.

Trong trường hợp trên, hàng xóm của bạn sẽ bị xử phạt từ 5 triệu đồng đến 20 triệu đồng tùy trường hợp. Ngoài ra người vi phạm còn buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả do hành vi vi phạm theo Khoản 3Điều 54 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Trân trọng! 

Phạm nhân
Hỏi đáp mới nhất về Phạm nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn định lượng mỗi tháng trong chế độ ăn của phạm nhân được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân ra ngoài trại giam lao động có được trả công không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin thăm gặp phạm nhân mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân đang ở tù do lừa đảo chiếm đoạt tài sản có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân ra tù nhận được bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Người có nhiều tiền án có được xem xét giảm thời gian chấp hành án phạt tù hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân có thành tích cải tạo tốt sẽ được khen thưởng bằng tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân đang chấp hành án phạt tù làm công việc nặng nhọc, độc hại bao nhiêu giờ trong một ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Lệnh trích xuất phạm nhân phải có các nội dung gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân bị bệnh hiểm nghèo bỏ trốn bị truy nã ra đầu thú thì có chấp hành án phạt tù nữa không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phạm nhân
Phan Hồng Công Minh
3,843 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Phạm nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào