13:31 | 14/03/2022
Loading...

Trường hợp nào bị thu hồi quyết định thi hành án? Có được cưỡng chế thi hành án dân sự lúc 21 giờ?

Trường hợp nào bị thu hồi quyết định thi hành án? Được cưỡng chế thi hành án dân sự lúc 21 giờ? Người phải thi hành án dân sự chịu phí thi hành án?

Trường hợp nào bị thu hồi quyết định thi hành án?

Pháp luật Việt Nam quy định những trường hợp nào thì bị thu hồi quyết định thi hành án? Trong thi hành án dân sự.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 37 Luật thi hành án dân sự 2008 quy định như sau:

1. Người có thẩm quyền ra quyết định về thi hành án ra quyết định thu hồi quyết định về thi hành án trong các trường hợp sau đây:

a) Quyết định về thi hành án được ban hành không đúng thẩm quyền;

b) Quyết định về thi hành án có sai sót làm thay đổi nội dung vụ việc;

c) Căn cứ ra quyết định về thi hành án không còn;

d) Trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này.

Được cưỡng chế thi hành án dân sự lúc 21 giờ

Gần nhà tôi có một hộ gia định bị cưỡng chế thi hành án cho một vụ án dân sự nào đó tôi không rõ lắm. Nhưng điều mà tôi quan tâm là họ cưỡng chế lúc 8, 9 giờ đêm. Xin hỏi theo quy định của pháp luật thì việc cưỡng chế giờ này có đúng quy định pháp luật hay không?

Trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 46 Luật thi hành án Dân sự 2008 có quy định:

Không tổ chức cưỡng chế thi hành án trong thời gian từ 22 giờ đến 06 giờ sáng ngày hôm sau, các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật và các trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

Theo quy định này thì không được tổ chức cưỡng chế thi hành án trong thời gian từ 22 giờ đến 06 giờ sáng ngày hôm sau.

Như vậy thì cơ quan thi hành án có quyền tổ chức cưỡng chế thi hành án ngoài khoảng thời gian này. Vậy nên trường hợp bạn thấy việc cưỡng chế thi hành án diễn ra lúc 8, 9 giờ tối là chuyện vẫn có thể xảy ra, tùy theo quyết định của cơ quan thi hành án và vấn đề này không trái với quy định của pháp luật.

Người phải thi hành án dân sự chịu phí thi hành án?

Theo tôi được biết thì người nào thua kiện thì phải chịu án phí. Vậy trong trường hợp thi hành án dân sự thì có tương tự như vậy không? Tức là người phải thi hành án dân sự phải chịu phí thi hành án dân sự?

Trả lời:

Theo Điều 60 Luật Thi hành án dân sự 2008 có quy định như sau:

Người được thi hành án phải nộp phí thi hành án dân sự.

Như vậy thì trong trường hợp thi hành án dân sự thì không phải người phải thi hành án dân sự phải chịu phí thi hành án dân sự mà người được thi hành án dân mới phải là người phải nộp phí thi hành án dân sự.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào