10:20 | 01/07/2022
Loading...

Người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định có được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng không?

Người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định có được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng hay không? Mức hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng đối với người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định được quy định như thế nào? Tôi có người em bị nhiễm HIV, hiện tại không có thu nhập ổn định. Tôi xin hỏi quý vị : em tôi có thuộc loại bệnh để làm được chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng không. Xin cảm ơn.

Người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định có được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng hay không?

Tại Khoản 8 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP có quy định về đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng:

8. Người nhiễm HIV/AIDS thuộc diện hộ nghèo không có nguồn thu nhập ổn định hàng tháng như tiền lương, tiền công, lương hưu, trợ cấp bảo bảo hiểm xã hội, trợ cấp xã hội hàng tháng.

Như vậy, đối chiếu với các trường hợp trên, em chị thuộc đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng.

Mức hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng đối với người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định

Tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 20/2021/NĐ-CP có quy định mức chuẩn trợ giúp xã hội:

2. Mức chuẩn trợ giúp xã hội áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2021 là 360.000 đồng/tháng.

Tùy theo khả năng cân đối của ngân sách, tốc độ tăng giá tiêu dùng và tình hình đời sống của đối tượng bảo trợ xã hội, cơ quan có thẩm quyền xem xét, điều chỉnh tăng mức chuẩn trợ giúp xã hội cho phù hợp; bảo đảm tương quan chính sách đối với các đối tượng khác.

Tại Điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định 20/2021/NĐ-CP có quy định về mức trợ cấp xã hội hằng tháng:

1. Đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này được trợ cấp xã hội hàng tháng với mức bằng mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Điều 4 Nghị định này nhân với hệ số tương ứng quy định như sau:

g) Hệ số 1,5 đối với đối tượng quy định tại các khoản 7 và 8 Điều 5 Nghị định này.

Mức hưởng trợ cấp đối với người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định được tính như sau:

Mức chuẩn trợ giúp xã hội* hệ số = 360.000 đồng * 1.5 = 540.000 đồng/tháng.

Như vậy, đối với người bị nhiễm HIV không có thu nhập ổn định thì mức trợ cấp xã hội hàng tháng là 540.000 đồng. Tuy nhiên đây chỉ là mức hưởng tối thiểu, tùy theo khả năng cân đối của ngân sách, tốc độ tăng giá tiêu dùng và tình hình đời sống của đối tượng bảo trợ xã hội, cơ quan có thẩm quyền xem xét, điều chỉnh tăng mức chuẩn trợ giúp xã hội cho phù hợp; bảo đảm tương quan chính sách đối với các đối tượng khác.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào