13:32 | 12/03/2022
Loading...

Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải đáp ứng các điều kiện như thế nào để kinh doanh?

Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải đáp ứng điều kiện gì để kinh doanh? Không học trường du lịch có thể trở thành hướng dẫn viên du lịch không? Người có bằng cao đẳng, trung cấp ngành HDV du lịch có được cấp thẻ HDV quốc tế không?  

Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải đáp ứng điều kiện gì để kinh doanh?

Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải đáp ứng điều kiện gì để kinh doanh? Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải cần đáp ứng điều kiện gì để kinh doanh? Nhờ hỗ trợ giúp.

Trả lời:

Điều kiện kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa được quy định tại Khoản 1 Điều 31 Luật Du lịch 2017, theo đó Điểm c có quy định: Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành phải tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành về lữ hành; trường hợp tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch nội địa.

Theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 06/2017/TT-BVHTTDL thì chuyên ngành về lữ hành quy định tại điểm c khoản 1 và điểm c khoản 2 Điều 31 Luật Du lịch bao gồm một trong các chuyên ngành sau:

a) Quản trị dịch vụ du lịch và lữ hành;

b) Quản trị lữ hành;

c) Điều hành tour du lịch;

d) Marketing du lịch;

đ) Du lịch;

e) Du lịch lữ hành;

g) Quản lý và kinh doanh du lịch.

Như vậy, người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa phải tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành về lữ hành nêu trên. Trường hợp tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch nội địa.

Không học trường du lịch có thể trở thành hướng dẫn viên du lịch không?

Không học trường du lịch có thể trở thành hướng dẫn viên du lịch không? Dạ em muốn trở thành hướng dẫn viên du lịch nhưng lại không học trường du lịch, có cách nào để được cấp thẻ HDV không ạ?

Trả lời:

Khoản 1, 2, 3 Điều 59 Luật Du lịch 2017 quy định về điều kiện cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch như sau:

1. Điều kiện cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch nội địa bao gồm:

a) Có quốc tịch Việt Nam, thường trú tại Việt Nam;

b) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

c) Không mắc bệnh truyền nhiễm, không sử dụng chất ma túy;

d) Tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành hướng dẫn du lịch; trường hợp tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch nội địa.

2. Điều kiện cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế bao gồm:

a) Điều kiện quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này;

b) Tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành hướng dẫn du lịch; trường hợp tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch quốc tế;

c) Sử dụng thành thạo ngoại ngữ đăng ký hành nghề.

3. Điều kiện cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch tại điểm bao gồm:

a) Điều kiện quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này;

b) Đạt yêu cầu kiểm tra nghiệp vụ hướng dẫn du lịch tại điểm do cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh tổ chức.

Căn cứ quy định nêu trên, điều kiện cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch tại điểm không yêu cầu phải tốt nghiệp chuyên ngành liên quan đến du lịch, chỉ yêu cầu:

- Có quốc tịch Việt Nam, thường trú tại Việt Nam;

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Không mắc bệnh truyền nhiễm, không sử dụng chất ma túy;

- Đạt yêu cầu kiểm tra nghiệp vụ hướng dẫn du lịch tại điểm do cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh tổ chức.

=> Như vậy bạn không học trường du lịch thì vẫn có thể được làm hướng dẫn viên du lịch tại điểm nếu đáp ứng các điều kiện nêu trên.

Người có bằng cao đẳng, trung cấp ngành HDV du lịch có được cấp thẻ HDV quốc tế không?

Người có bằng cao đẳng, trung cấp ngành HDV du lịch có được cấp thẻ HDV quốc tế không? Người có bằng cao đẳng, trung cấp ngành hướng dẫn viên du lịch có được cấp thẻ HDV quốc tế không? Nếu được thì điều kiện là như thế nào ạ?

Trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 59 Luật Du lịch 2017 thì điều kiện để được cấp thẻ HDV du lịch quốc tế gồm:
 
- Có quốc tịch Việt Nam, thường trú tại Việt Nam;

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Không mắc bệnh truyền nhiễm, không sử dụng chất ma túy;

- Tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành hướng dẫn du lịch; trường hợp tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch quốc tế;

- Sử dụng thành thạo ngoại ngữ đăng ký hành nghề.
 
Theo đó, riêng điều kiện về bằng cấp, muốn được cấp thẻ HDV du lịch quốc tế thì bạn phải tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành hướng dẫn du lịch, nếu tốt nghiệp cao đẳng trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch quốc tế.
 
=> Như vậy, trường hợp có bằng trung cấp ngành hướng dẫn viên du lịch thì không đủ điều kiện để được cấp thẻ HDV du lịch quốc tế.
 
Trường hợp có bằng cao đẳng ngành hướng dẫn viên du lịch, phải đáp ứng thêm các điều kiện còn lại được nêu trên thì được cấp thẻ HDV du lịch quốc tế.
 
Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào