09:59 | 28/02/2022
Loading...

Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho cả hai công ty thì có được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương?

Liên quan đến quy định về ngày nghỉ hàng năm, cho tôi hỏi trường hợp. Người lao động 16 tuổi có mấy ngày nghỉ hằng năm? Số ngày nghỉ hằng năm của lao động khuyết tật làm việc trên 10 năm là bao nhiêu ngày? Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho cả hai công ty thì có được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương?

Người lao động 16 tuổi có mấy ngày nghỉ hằng năm?

Trường hợp người lao động 16 tuổi làm việc đủ 12 tháng thì có mấy ngày nghỉ hằng năm?

Trả lời: Tại Khoản 1 Điều 143 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về số ngày nghỉ hằng năm của người lao động 16 tuổi, như sau:

Lao động chưa thành niên là người lao động chưa đủ 18 tuổi. Cho nên người lao động 16 tuổi là người lao động chưa thành niên.

Điểm b Khoản 1 Điều 113 Bộ luật này cũng quy định:

Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

...

Như vậy, người lao động 16 tuổi làm việc đủ 12 tháng thì sẽ có 14 ngày nghỉ hằng năm.

Số ngày nghỉ hằng năm của lao động khuyết tật làm việc trên 10 năm?

Cho hỏi trường hợp NLĐ là người khuyết tật, họ làm việc trên 10 năm thì số ngày nghỉ hằng năm của họ là mấy ngày? Cụ thể là 13 năm.

Trả lời. Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 113 và Điều 114 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

...

Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Căn cứ các quy định trên thì trường hợp người lao động là người khuyết tật làm việc được 13 năm cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ phép hằng năm là 16 ngày.

Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho cả hai công ty thì có được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương?

Tôi có thắc măc như sau: Tôi có ký 2 hợp đồng làm cho 2 công ty khác nhau, tính tới thời điểm hiện tại tôi đã làm cho 2 công ty này đủ 12 tháng. Vậy tôi được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương áp dụng cho cả hai công ty không?

Trả lời. Căn cứ Khoản 1 Điều 113 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghỉ hằng năm như sau:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Như vậy, pháp luật quy định người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Do đó, bạn làm việc 2 nơi và đáp ứng thời gian như trên vẫn được áp dụng chế độ nghỉ cho 2 nơi làm việc. Tuy nhiên, để tránh việc nghỉ chồng chéo thì bạn có thể thỏa thuận với công ty về số ngày nghỉ và nghỉ vào ngày nào.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Nghỉ hằng năm

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào