11:23 | 16/02/2022
Loading...

Phải đi khám sức khỏe trước khi đăng ký kết hôn? Có bắt buộc đăng ký kết hôn tại xã nơi vợ thường trú?

Phải đi khám sức khỏe trước khi đăng ký kết hôn? Có bắt buộc đăng ký kết hôn tại xã nơi vợ thường trú? Có được điểm chỉ vào giấy chứng nhận kết hôn nếu không biết chữ? Xin được hỗ trợ các vấn đề trên.

Phải đi khám sức khỏe trước khi đăng ký kết hôn?

Căn cứ Điều 18 Luật Hộ tịch 2014 và Điều 10 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì hồ sơ đăng ký kết hôn bao gồm:

- Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc thẻ căn cước công dân hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nếu không thường trú tại xã nơi đăng ký kết hôn.

- Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu.

Như vậy, hồ sơ không yêu cầu giấy khám sức khỏe. Cho nên khi đi đăng ký kết hôn công dân không cần phải xuất trình giấy khám sức khỏe, hay nói cách khác là không bắt buộc đi khám sức khỏe trước khi làm thủ tục đăng ký kết hôn.

Có bắt buộc đăng ký kết hôn tại xã nơi vợ thường trú?

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn như sau:

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

Như vậy, việc đăng ký kết hôn được thực hiện tại nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ; không bắt buộc phải làm thủ tục tại UBND xã, phường nơi cư trú của vợ mà có thể làm tợi nơi cư trú của chồng.

Có được điểm chỉ vào giấy chứng nhận kết hôn nếu không biết chữ

Theo Khoản 2 Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 thì giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau đây:

- Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ;

- Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn;

- Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Theo quy định này thì 2 bên nam nữ có thể điểm chỉ vào giấy chứng nhận kết hôn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đăng ký kết hôn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào