09:51 | 15/02/2022
Loading...

Tới UBND xã hiện đang nơi thường trú để đăng ký lại khai tử có được hay không?

Tới UBND xã hiện đang nơi thường trú để đăng ký lại khai tử có được hay không? Do có công việc nên gia đình chúng tôi muốn làm lại giấy khai tử cho bố tôi. Mà hồi trước chúng tôi đăng ở quê, mà nay chúng tôi đã chuyển lên thành phố sinh sống. Vậy giờ có thể ra UBND cấp xã nơi tôi đang sống để đăng ký lại được không? Thủ tục đăng ký lại khai tử như thế nào? 

Tới UBND xã nơi hiện đang thường trú để đăng ký lại khai tử có được không?

Căn cứ vào Điều 25 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về thẩm quyền đăng ký lại khai tử như sau:

- Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh, kết hôn trước đây hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người yêu cầu thường trú, thực hiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn.

- Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai tử trước đây thực hiện đăng ký lại khai tử.

Như vậy, theo quy định trên thì khi đăng ký lại khai tử thì bắt buộc phải tới UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai tử trước đây, UBND cấp xã nơi bạn đang thường trú không có thẩm quyền được đăng ký cấp lại khai tử.

Thủ tục đăng ký lại khai tử như nào? 

Căn cứ vào Điều 28 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về thủ tục đăng ký lại khai tử bao gồm những thủ tục như sau:

- Hồ sơ đăng ký lại khai tử gồm các giấy tờ sau đây:

+ Tờ khai theo mẫu quy định;

+ Bản sao Giấy chứng tử trước đây được cấp hợp lệ. Nếu không có bản sao Giấy chứng tử hợp lệ thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ liên quan có nội dung chứng minh sự kiện chết.

- Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra hồ sơ. Nếu xét thấy các thông tin là đầy đủ, chính xác và việc đăng ký lại khai tử là đúng pháp luật thì báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký cấp bản chính trích lục hộ tịch cho người có yêu cầu; ghi nội dung đăng ký lại khai tử vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu khai tử ký, ghi rõ họ tên vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp cần xác minh thì thời hạn giải quyết không quá 10 ngày làm việc.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào