Những ai có thẩm quyền giải quyết khiếu nại trong thi hành án dân sự?

Tôi muốn tìm hiểu về thẩm quyền giải quyết khiếu nại trong thi hành án dân sự để phục vụ công việc. Mong được anh/chị hướng dẫn.

Thẩm quyền giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện

Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Thông tư 13/2021/TT-BTP (có hiệu lực từ 13/02/2022) Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện giải quyết đối với các khiếu nại sau:

a) Khiếu nại quyết định, hành vi của Phó Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện khi thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của Chấp hành viên;

b) Khiếu nại quyết định, hành vi của Chấp hành viên thuộc quyền quản lý của cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện.

Thẩm quyền giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh

Căn cứ Khoản 2 Điều này Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh giải quyết đối với các khiếu nại sau:

a) Khiếu nại quyết định, hành vi của Phó Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh khi thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của Chấp hành viên;

b) Khiếu nại quyết định, hành vi của Chấp hành viên thuộc quyền quản lý của cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh;

c) Khiếu nại quyết định, hành vi của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện;

d) Khiếu nại đối với quyết định giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện. Quyết định giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh có hiệu lực thi hành.

Thẩm quyền giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan quản lý thi hành án dân sự thuộc Bộ Tư pháp

Căn cứ Khoản 3 Điều này Thủ trưởng cơ quan quản lý thi hành án dân sự thuộc Bộ Tư pháp giải quyết đối với các khiếu nại sau:

a) Khiếu nại quyết định, hành vi của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh;

b) Khiếu nại đối với quyết định giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh. Quyết định giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan quản lý thi hành án dân sự thuộc Bộ Tư pháp có hiệu lực thi hành.

Thẩm quyền giải quyết khiếu nại của Bộ trưởng Bộ Tư pháp 

Căn cứ Khoản 4 Điều này Bộ trưởng Bộ Tư pháp giải quyết đối với các khiếu nại sau:

a) Khiếu nại đối với quyết định giải quyết khiếu nại của Thủ trưởng cơ quan quản lý thi hành án dân sự thuộc Bộ Tư pháp quy định tại điểm a khoản 3 Điều này. Quyết định giải quyết khiếu nại của Bộ trưởng Bộ Tư pháp có hiệu lực thi hành;

b) Trường hợp cần thiết, Bộ trưởng Bộ Tư pháp có quyền xem xét lại quyết định giải quyết khiếu nại đã có hiệu lực thi hành quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, nếu có căn cứ cho rằng quyết định giải quyết khiếu nại có vi phạm nghiêm trọng hoặc có tình tiết mới làm thay đổi cơ bản nội dung của vụ việc.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Thi hành án dân sự
Hỏi đáp mới nhất về Thi hành án dân sự
Hỏi đáp Pháp luật
Số điện thoại của Tổng cục Thi hành án dân sự và Cục Thi hành án dân sự 63 tỉnh thành cập nhật mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Đơn yêu cầu thi hành án dân sự có các nội dung chính nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chánh văn phòng của cơ quan thi hành án dân sự phải đáp ứng được những tiêu chuẩn nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Các bước nhập kho vật chứng do chấp hành viên tạm giữ, kê biên để thi hành án dân sự được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
28 hành vi lợi dụng, lạm dụng chức vụ quyền hạn, lạm quyền, tham nhũng, tiêu cực trong hoạt động tố tụng, thi hành án?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng cục Thi hành án dân sự hiện nay có bao nhiêu vụ và cơ quan tương đương?
Hỏi đáp Pháp luật
Chức danh Tổng cục trưởng Tổng cục Thi hành án dân sự cần trình độ từ bậc học nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai có quyền yêu cầu thi hành án dân sự? Thời hiệu yêu cầu thi hành án dân sự là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn yêu cầu thi hành án dân sự mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục xuất kho đối với vật chứng thông thường trong thi hành án dân sự để sung công được thực hiện như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi hành án dân sự
133 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi hành án dân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào