Tham gia giao thông có bắt buộc phải mang theo giấy phép lái xe?

Em có bằng lái xe máy nhưng hay quên mang theo. Cho em hỏi khi điểu khiển xe máy tham gia giao thông thì có phải mang theo bằng lái xe không, nếu có thì em quên mang theo bằng lái có bị phạt không?

Có bắt buộc phải mang theo giấy phép lái xe khi tham gia giao thông? 

Căn cứ Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy, theo quy định như trên khi điều khiển xe tham gia giao thông bạn bắt buộc phải mang theo giấy phép lái xe.

Quên mang giấy phép lái xe bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

- Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

- Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều này.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Giấy phép lái xe
Hỏi đáp mới nhất về Giấy phép lái xe
Hỏi đáp Pháp luật
Độ tuổi nào được phép lái xe ô tô năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Phê duyệt Kế hoạch thực hiện Hiệp định công nhận giấy phép lái xe quốc tế giữa Việt Nam và Hàn Quốc?
Hỏi đáp Pháp luật
Tài xế bị tước giấy phép lái xe thì có được lái xe tham gia giao thông nữa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có mấy loại giấy phép lái xe? Độ tuổi và sức khỏe của người lái xe được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy phép lái xe quốc tế nào được sử dụng tại Việt Nam? Thời hạn hiệu lực của giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam?
Hỏi đáp Pháp luật
Lệ phí đổi giấy phép lái xe 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian đào tạo nâng hạng giấy phép lái xe từ B2 lên C mất bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đổi giấy phép lái xe ở đâu tại TP HCM? 09 đối tượng được đổi giấy phép lái xe 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tải mẫu đơn xin cấp đổi giấy phép lái xe mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ làm lại bằng lái xe bị mất năm 2024 gồm có những gì? Thủ tục làm lại bằng lái xe bị mất mới nhất 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy phép lái xe
394 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy phép lái xe
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào