Có thành tích xuất sắc tại cơ sở cai nghiện, học viên có được sớm cho về với gia đình không?

Em tôi đang cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, nếu em tôi có thành tích xuất sắc tại đây thì có được khen thưởng không hay có được sớm cho về với gia đình trước thời hạn hay không?

Học viên tại cơ sở cai nghiện có thành tích xuất xắc có được khen thưởng?

Căn cứ Khoản 5 Điều 5 Thông tư 14/2014/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

Trong thời gian chữa trị, cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, học viên thực hiện nghiêm chỉnh các quy định của pháp luật, quy chế của cơ sở cai nghiện bắt buộc, có thành tích xuất sắc trong học tập, lao động, rèn luyện hoặc lập công thì được xem xét khen thưởng theo quy chế khen thưởng, kỷ luật đối với học viên của cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Như vậy, theo quy định như trên học viên tại cơ sở cai nghiện bắt buộc có thành tích xuất sắc trong học tập, lao động, rèn luyện hoặc lập công thì được xem xét khen thưởng. Do đó nếu em bạn có thành tích xuất sắc trong các việc như trên thì được khen thưởng.

Học viên tại cơ sở cai nghiện có thành tích xuất sắc có được sớm về với gia đình?

Căn cứ Khoản 1 Điều 58 Nghị định 116/2021/NĐ-CP có quy định về điều kiện giảm thời hạn cai nghiện bắt buộc như sau:

a) Giảm thời hạn từ 01 đến 03 tháng đối với người đã chấp hành một nửa thời gian cai nghiện bắt buộc tại cơ sở cai nghiện, có ít nhất 03 tháng gần nhất được xếp loại từ khá trở lên quy chế quản lý, đánh giá kết quả học tập, cai nghiện tại cơ sở;

b) Giảm thời hạn từ 03 đến 06 tháng đối với người đã chấp hành một nửa thời gian cai nghiện bắt buộc tại cơ sở cai nghiện, lập công, có ít nhất 03 tháng gần nhất được xếp loại từ khá trở lên theo quy chế quản lý, đánh giá kết quả học tập, cai nghiện tại cơ sở.

Theo đó, nếu em bạn có thành tích học tập khá trở lên thì có thể được giảm thời hạn cai nghiện bắt buộc. Đồng nghĩa với việc em bạn có thể được về với gia đình, xã hội sớm hơn quy định.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

250 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào