Viên chức sinh con thứ 3 vào năm 2018 thì đến nay liệu có bị xử lý kỷ luật hay không?

Tôi là viên chức làm việc tại một trường công lập. Tôi sinh con thứ 3 vào năm 2018, từ đó tới nay tôi vẫn chưa bị xử lý kỷ luật vì nội quy nhà trường cũng không quy định. Vừa rồi tôi đi làm thì nghe thông tin là vụ việc của tôi sẽ sang đầu năm sau sẽ thực hiện xử lý kỷ luật, như vậy liệu tôi có bị xử lý thật hay không?

Căn cứ theo Điều 16 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định về việc xử lý kỷ luật đối với viên chức như sau:

Hình thức kỷ luật khiển trách áp dụng đối với hành vi vi phạm lần đầu, gây hậu quả ít nghiêm trọng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều 17 Nghị định này, thuộc một trong các trường hợp sau đây:

...

Vi phạm quy định của pháp luật về: phòng, chống bạo lực gia đình; dân số, hôn nhân và gia đình; bình đẳng giới; an sinh xã hội; quy định khác của pháp luật liên quan đến viên chức.

Mà theo quy định về pháp luật dân số thì việc sinh con thứ 3 là trái với các quy định về dân số, trừ các trường hợp được pháp luật cho phép. Vậy nên trường hợp viên chức sinh con thứ 3 sẽ bị kỷ luật khiển trách nếu quy chế nhà trường cũng không quy định khác về việc xử lý kỷ luật khi sinh con thứ 3.

Tuy nhiên, do trường hợp của bạn thì đã sinh con từ năm 2018, mà Nghị định 112/2020/NĐ-CP tới tận 20/9/2020 mới có hiệu lực. Vậy nên sẽ không áp dụng quy định tại Nghị định này mà sẽ áp dụng các quy định tại Nghị định  27/2012/NĐ-CP.

Trong các quy định của Nghị định 27/2012/NĐ-CP không có quy định về trường hợp xử lý kỷ luật đối với viên chức sinh con thứ 3. Vậy nên trường hợp của bạn sẽ không bị xử lý kỷ luật.

Thêm nữa, theo Khoản 7 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 quy định:

- Thời hiệu xử lý kỷ luật là thời hạn mà khi hết thời hạn đó thì viên chức có hành vi vi phạm không bị xử lý kỷ luật. Thời hiệu xử lý kỷ luật được tính từ thời điểm có hành vi vi phạm.

Trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thời hiệu xử lý kỷ luật được quy định như sau:

+ 02 năm đối với hành vi vi phạm ít nghiêm trọng đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khiển trách;

+ 05 năm đối với hành vi vi phạm không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này.

- Đối với các hành vi vi phạm sau đây thì không áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật:

+ Viên chức là đảng viên có hành vi vi phạm đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khai trừ;

+ Có hành vi vi phạm quy định về công tác bảo vệ chính trị nội bộ;

+ Có hành vi xâm hại đến lợi ích quốc gia trong lĩnh vực quốc phòng, an ninh, đối ngoại;

+ Sử dụng văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận, xác nhận giả hoặc không hợp pháp.

Như vậy, do hành vi vi phạm quy định của bạn đã diễn ra từ 2018, không thuộc các trường hợp không áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật, nên tới nay đã hết thời hiệu truy cứu theo quy định. Vậy nên trường hợp của bạn sẽ không bị xử lý kỷ luật theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, bạn cũng nên liên hệ với đơn vị để biết thêm thông tin chi tiết, để có thể yên tâm thực hiện công tác.

Trân trọng!

Các hình thức kỷ luật đối với viên chức
Hỏi đáp mới nhất về Các hình thức kỷ luật đối với viên chức
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức quản lý bị kỷ luật cách chức nhưng lại tái phạm thì bị xử lý như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ ngày 20/9/2023, áp dụng hình thức kỷ luật khiển trách đối với viên chức trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức bị kỷ luật thì bị kéo dài thời gian tính nâng bậc lương thường xuyên bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Lãnh đạo DNNN bị kỷ luật buộc thôi việc trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Kiểm soát viên DNNN bị kỷ luật thôi việc trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có xử lý kỷ luật buộc thôi việc đối với viên chức đang mang thai khi bị Tòa án kết án phạt tù không?
Hỏi đáp pháp luật
Các hình thức kỷ luật đối với viên chức
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức kỷ luật đối với công nhân và viên chức quốc phòng
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức kỷ luật buộc thôi việc áp dụng đối với viên chức được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức kỷ luật cách chức áp dụng đối với viên chức được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Các hình thức kỷ luật đối với viên chức
275 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Các hình thức kỷ luật đối với viên chức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào