Sinh con ở tháng thứ 6 đóng BHXH thì có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Công nhân nữ nghỉ sinh trong vòng 12 tháng, đóng BHXH 6 tháng, sinh con ở tháng thứ 6 đóng BHXH thì có được hưởng chế độ thai sản không? Cụ thể đóng bảo hiểm từ tháng 4/2021 đến hết tháng 9/2021 nhưng lại sinh con vào ngày 29/9/2021?

Đối với trường hợp này, căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động nữ này phải đóng ít nhất 06 tháng bảo hiểm xã hội trong vòng thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Ví dụ 13: Chị A sinh con ngày 18/01/2017 và tháng 01/2017 có đóng bảo hiểm xã hội, thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 02/2016 đến tháng 01/2017, nếu trong thời gian này chị A đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên hoặc từ đủ 3 tháng trở lên trong trường hợp khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì chị A được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Tương tự như trường hợp chị hỏi, lao động nữ này sinh con ngày 29/9 và tháng 9 này có đóng BHXH, cho nên thời thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 10/2021 đến tháng 09/2021.

Lao động nữ đóng BHXH từ tháng 4 đến tháng 9. Như vậy, trường hợp này lao động nữ đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản
Hỏi đáp Pháp luật
Chế độ nghỉ thai sản của chồng khi vợ sinh năm 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, tiền trợ cấp một lần khi sinh con là bao nhiêu? Hồ sơ hưởng trợ cấp một lần khi sinh con có những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nghỉ dưỡng sức sau sinh mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Lao động nữ nghỉ dưỡng sức sau sinh có cần nộp giấy ra viện không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính tiền thai sản 2024 đơn giản, chuẩn xác nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Những trường hợp không được hưởng bảo hiểm thai sản năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách tra cứu tiền thai sản trên VssID đơn giản nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, hưởng thai sản được bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nghỉ thai sản cho nam khi vợ sinh và cách viết?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ thai sản
571 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào