10:16 | 15/12/2021
Loading...

Phạt tới 15.000.000 đồng vì phân công một luật sư hướng dẫn quá ba người tập sự?

Cho hỏi trường hợp văn phòng luật sư phân công một luật sư hướng dẫn quá ba người tập sự hành nghề luật sư thì bị phạt như thế nào? Mong sớm được giải đáp.

Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Nghị định 82/2020/NĐ-CP có quy định về hành vi vi phạm quy định đối với hoạt động của tổ chức hành nghề luật sư như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

…..

- Phân công 01 luật sư hướng dẫn quá 03 người tập sự hành nghề luật sư tại cùng một thời điểm;

- Không có biển hiệu hoặc sử dụng biển hiệu không đúng nội dung giấy đăng ký hoạt động;

- Nhận người không đủ điều kiện tập sự hành nghề luật sư vào tập sự hành nghề tại tổ chức mình; không nhận người tập sự hành nghề luật sư theo phân công của Đoàn luật sư mà không có lý do chính đáng;

- Không mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho luật sư của tổ chức mình;

- Không cử đúng người làm việc hoặc không cung cấp hoặc cung cấp không đầy đủ, không chính xác, chậm trễ thông tin, giấy tờ, tài liệu theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, theo quy định trên tổ  chức hành nghề luật sư không được phân công một luật sư hướng dẫn quá ba người tập sự trong cùng một thời điểm. Nếu vị phạm tổ chức hành nghề luật sư có thể bị xử phạt với mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào