10:53 | 04/12/2021
Loading...

03 ngày sau khi chết mới đi đăng ký khai tử có được không?

Dạ, vì lo làm thủ tục mai táng cho bố tôi, nên 03 hôm trước bố tôi mất chưa đăng ký khai tử thì giờ có thể đi đăng Ký được không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 55 Luật Hộ tịch 2015 quy định về thời hạn và trách nhiệm khai tử như sau:

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết có trách nhiệm đi đăng ký khai tử; trường hợp người chết không có người thân thích thì đại diện của cơ quan, tổ chức, cá nhân liên quan có trách nhiệm đi khai tử.

Như vậy, về nguyên tắc thì trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì những người có trách nhiệm đi khai tử. Do đó, trường hợp của bạn thời gian này có thể đi khai tử cho trường hợp của bố bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai tử

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào