11:25 | 25/12/2021
Loading...

Điều trị ốm đau do say rượu nhưng có giấy tờ ra viện thì có được hưởng chế độ ốm đau không?

Vừa rồi tôi có tiệc sinh nhật nên uống hơi quá chén, sau đó bị ngất xỉu, có nghỉ việc vào bệnh viện điều trị và hôm qua tôi đã làm thủ tục ra viện có giấy tờ ra viện đầy đủ thì trường hợp của tôi có được hưởng chế độ ốm đau không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

Như vậy, đối chiếu quy định trên và trường hợp của bạn đề cập thì mặc dù bạn nghỉ việc điều trị do say rượu và có giấy tờ ra viện nhưng nguyên tắc điều kiện hưởng chế độ ốm đau không áp dụng cho trường hợp này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào