10:42 | 06/12/2021
Loading...

Người khó khăn trong nhận thức có được trực tiếp mở tài khoản ngân hàng hay không?

Con tôi là người khó khăn trong nhận thức theo quy định của pháp luật, tôi muốn hỏi là con tôi như vậy có được trực tiếp mở tài khoản ngân hàng tại ngân hàng được không?  

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư 23/2014/TT-NHNN (sửa đổi bởi Khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN) về đối tượng mở tài khoản ngân hàng như sau:

a) Người từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;

b) Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự;

c) Người chưa đủ 15 tuổi, người hạn chế năng lực hành vi dân sự, người mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người đại diện theo pháp luật;

d) Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ.

Như vậy, người khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi thì phải mở tài khoản tại ngân hàng thông qua người giám hộ. Nên con chị sẽ không thể mở tài khoản trực tiếp tại ngân hàng, mà phải thông qua người giám hộ.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào