10:47 | 06/12/2021
Loading...

Nam, nữ khi đăng ký kết hôn thì phải khai 02 tờ đăng ký kết hôn?

Xin được hỏi: Trường hợp khi đi đăng ký kết hôn thì Cán bộ xã bắt buộc phát 02 tờ khai cho 02 người khai thông tin về đăng ký kết hôn phải không?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về đăng ký kết hôn như sau:

Người yêu cầu đăng ký kết hôn xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này; trực tiếp nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã, hồ sơ đăng ký kết hôn gồm các giấy tờ sau đây:

Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định; hai bên nam, nữ có thể sử dụng 01 Tờ khai chung;

Như vậy, đối chiếu quy định trên thì tờ khai đăng ký kết hôn hai bên nam, nữ có thể sử dụng 01 Tờ khai chung, không bắt buộc phải khai 02 tờ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký kết hôn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào