13:41 | 29/11/2021
Loading...

Đăng ký khai tử ở nơi tạm trú thì có được không?

Dạ, cho em hỏi trường hợp cha của em vừa mất và có đăng ký tạm trú tại Thanh Hóa, thường trú ở Nha Trang thì có thể làm thủ tục đăng ký khai tử ở Thanh Hóa được không?

Theo Điều 32 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký khai tử như sau:

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử. Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

Như vậy, có thể thấy về thẩm quyền là UBND cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử. Do đó, nơi cư trú có thể là nơi thường trú hoặc tạm trú, hiện nay pháp luật không cấm thực hiện thủ tục khai tử ở nơi tạm trú. Do đó, bạn có thể làm thủ tục này cho ba của bạn ở nơi tạm trú như trên.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai tử

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào