14:05 | 29/11/2021
Loading...

Lái xe ô tô mà sử dụng ma túy thì bị tước bằng lái xe bao lâu?

Xin hỏi, tôi lái xe ô tô 4 chỗ chạy Bắc-Nam, mới đây tôi có sử dụng ma túy và điều khiển xe nên bị công an bắt. Vậy tôi bị tước bằng lái bao nhiêu tháng vậy ạ?

Theo Điểm c Khoản 10 và Điểm h Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

- Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy;

- Thực hiện hành vi quy định tại khoản 10 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.

Như vậy, trường hợp anh điều khiển xe ô tô mà có sử dụng ma túy thì có thể bị phạt từ 30 triệu đến 40 triệu. Đồng thời, bị tước quyền sử dụng GPLX từ 22 tháng đến 24 tháng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào