10:29 | 18/11/2021
Loading...

Đóng BHXH từ 2019 đến nay thì sẽ được nhận hỗ trợ từ Quỹ BHTN do Covid-19?

Cho hỏi, tôi đã tham gia đóng bảo hiểm tại doanh nghiệp Nhà Nước từ tháng 04/2002 đến tháng 02/2017 tôi nghỉ việc và hưởng trợ cấp 1 lần. Sau đó đến tháng 07/2019, tôi xin làm ở công ty tư nhân và đóng lại bảo hiểm xã hội (trong đó có BHTN) cũng từ tháng 07/2019 cho đến nay. Như vậy,  tôi có thuộc diện được hỗ trợ theo Nghị quyết 116/NQ-CP V/v thực hiện chính sách hỗ trợ người lao động (NLĐ) và người sử dụng lao động (NSDLĐ) bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 không?

Theo Điều 1 Quyết định 28/2021/NQ-TTg (Hướng dẫn Nghị quyết 116/NQ-CP năm 2021) có quy định đối tượng được hưởng hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID 19 từ Quỹ BHTN như sau:

1. Người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30 tháng 9 năm 2021 (có tên trong danh sách tham gia bảo hiểm thất nghiệp của cơ quan bảo hiểm xã hội), không bao gồm các trường hợp sau:

a) Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân.

b) Người lao động đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên theo quy định tại Nghị định số 60/2021/NĐ-CP ngày 21 tháng 6 năm 2021 của Chính phủ quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập và các quy định pháp luật hiện hành về tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

2. Người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến hết ngày 30 tháng 9 năm 2021 có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định của pháp luật về việc làm, không bao gồm người đã có quyết định hưởng lương hưu hàng tháng.

Trong trường hợp này, bạn đang làm tại công ty tư nhân và đã tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 7/2019 đến nay. Do đó, căn cứ theo quy định trên bạn thuộc trường hợp người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30 tháng 9 năm 2021 và sẽ được hưởng hỗ trợ từ Quỹ BHTN.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào