10:35 | 15/11/2021
Loading...

Phải xuất hóa đơn VAT như thế nào khi cung ứng dịch vụ cho doanh nghiệp bên trong khu chế xuất

Công ty em đang cung cấp dịch vụ chuyển phát nhanh quốc tế cho doanh nghiệp thuộc khu chế xuất, khi xuất hóa đơn dịch vụ sẽ xuất VAT 10% hay 0%?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC, có quy định như sau:

- Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

- Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

- Theo quy định tại Khoản 20 Điều 4 Thông tư này khu phi thuế quan bao gồm:

+ khu chế xuất

+ doanh nghiệp chế xuất

+ kho bảo thuế, khu bảo thuế

+ kho ngoại quan

+ khu kinh tế thương mại đặc biệt, khu thương mại - công nghiệp

+ các khu vực kinh tế khác được thành lập và được hưởng các ưu đãi về thuế như khu phi thuế quan theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Quan hệ mua

Như vậy, theo quy định trên việc công ty cung ứng dịch vụ cho các doanh nghiệp bên trong khu phi thuế quan sẽ được áp dụng thuế suất 0%. Mà khu chế xuất cũng là khu phi thuế quan cho nên công ty bạn cung cấp dịch vụ chuyển phát nhanh cho các doanh nghiệp bên trong khu chế xuất sẽ xuất VAT là 0%.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Khu chế xuất

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào