11:14 | 03/11/2021
Loading...

Sinh viên có bị hạ bằng tốt nghiệp nếu thi lại nhiều môn hay không?

Chào admin. Em hiện là sinh viên năm 4, những năm học trước em có bị rớt 4 môn nên phải thi lại. Đa số là những môn 3 tín chỉ. Vậy trường hợp em thi lại nhiều như vậy thì có bị hạ bằng nếu xét tốt nghiệp không ạ? Vì với số điểm của em thì chỉ được bằng khá thôi. Em rất lo lắng, mong admin hỗ trợ.

Theo Khoản 3 Điều 14 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT quy định về công nhận tốt nghiệp và cấp bằng tốt nghiệp, như sau:

Hạng tốt nghiệp được xác định căn cứ vào điểm trung bình tích lũy toàn khoá được quy định tại khoản 5 Điều 10 của Quy chế này, trong đó, hạng tốt nghiệp của sinh viên có điểm trung bình tích lũy loại xuất sắc và giỏi sẽ bị giảm đi một mức nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Khối lượng của các học phần phải học lại vượt quá 5% so với tổng số tín chỉ quy định cho toàn chương trình;

- Sinh viên đã bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học.

Như vậy, việc hạ bằng sẽ áp dụng đối với sinh viên có kết quả học tập toàn khóa loại xuất sắc và giỏi nếu đã từng bị kỷ luật từ mức cảnh cáo hoặc phải học lại vượt quá 5% so với tổng số tín chỉ quy định toàn chương trình thì hạng tốt nghiệp sẽ bị giảm đi một mức.

Tuy nhiên, đối với trường hợp của bạn có kết quả học tập toàn khóa loại khá, có nhiều môn thi lại thì không bị hạ bằng.

Mời bạn tham khảo thêm một số bài viết sau: 

Từng bị cảnh cáo học tập thì có bị hạ bằng khi tốt nghiệp đại học không?

Xử lý vi phạm đối với sinh viên đại học được quy định thế nào?

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào