11:23 | 03/11/2021
Loading...

Chứa mại dâm bao nhiêu người thì mới bị xử lý hình sự?

Xin hỏi, theo luật hiện hành thì đối với hành vi: Chứa mại dâm bao nhiêu người thì mới bị xử lý hình sự? Mức án cao nhất đối với tội này là bao nhiêu năm tù?

Căn cứ Điều 327 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội chứa mại dâm như sau:

Người nào chứa mại dâm, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

- ...

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

- Đối với 02 người trở lên từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

- Thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên;

- Cưỡng bức mại dâm dẫn đến người đó chết hoặc tự sát.

Như vậy, đối với Tội chứa mại dâm chỉ cần có hành vi với 1 người trở lên đã có thể truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo quy định hiện nay thì mức án cao nhất có thể áp dụng là tù chung thân.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào