09:51 | 26/10/2021
Loading...

Đã nghỉ việc làm thì công ty làm hồ sơ hay tự nộp để hưởng hỗ trợ theo NQ 116?

Em nghỉ việc 8/2021, có thời gian bảo lưu BHTN 13 tháng. Vậy giờ em muốn nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 thì liên hệ với công ty cũ để lập hồ sơ hay có thể tự nộp vậy ạ?

Theo Khoản 2 Điều 3 Quyết định 28/2021/QĐ-TTg (hướng dẫn Nghị quyết 116/NQ-CP năm 2021) quy định về trình tự, thủ tục thực hiện về chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp, cụ thể:

Đối với người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp

- Người lao động đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội cấp tỉnh hoặc cấp huyện nơi người lao động có nhu cầu nhận hỗ trợ theo Mẫu số 04. Thời hạn tiếp nhận đề nghị hỗ trợ chậm nhất đến hết ngày 20 tháng 12 năm 2021.

- Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đề nghị hỗ trợ của người lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả tiền hỗ trợ cho người lao động, thời gian hoàn thành chậm nhất vào ngày 31 tháng 12 năm 2021. Khuyến khích chi trả thông qua tài khoản ngân hàng của người lao động. Trường hợp không chi trả hỗ trợ, cơ quan bảo hiểm xã hội thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì NLĐ đã dừng đóng BHTN thì sẽ phải tự nộp hồ sơ để nhận hỗ trợ từ Quỹ BHTN chứ không thông qua công ty cũ. Do đó, bạn có thể lựa chọn một trong những hình thức sau:

- Trực tuyến:

+ Thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia (https://dichvucong.gov.vn);

+ Cổng Dịch vụ công của Bảo hiểm xã hội Việt Nam (http://dichvucong.baohiemxahoi.gov.vn);

+ Tổ chức cung cấp dịch vụ I-VAN; ứng dụng Bảo hiểm xã hội số (VssID).

- Thông qua dịch vụ bưu chính.

- Trực tiếp tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp tỉnh hoặc cấp huyện

Mời bạn tham khảo thêm bài viết sau:

Nhận trợ cấp từ Quỹ BHTN thì có bị mất thời gian đóng BHTN không?

Thời hạn bắt đầu nhận hồ sơ hưởng hỗ trợ của Quỹ BHTN là khi nào?

Đang làm hồ sơ nhận TCTN thì có được hưởng hỗ trợ theo Nghị quyết 116 không?

Đã nhận tiền TCTN thì có được hưởng hỗ trợ từ Quỹ BHTN không?

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào