Giấy hẹn lấy CCCD có được sử dụng để mở tài khoản ngân hàng hay không?

Tôi đi làm căn cước công dân và cơ quan chức năng thu chứng minh nhân dân cũ của tôi và giờ tôi muốn mở tài khoản ngân hàng thì tôi có được cầm giấy biên nhận để mở tài khoản ngân hàng không?

Theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư 16/2020/TT-NHNN quy định về hồ sơ mở tài khoản thanh toán như sau:

- Đối với tài khoản thanh toán của cá nhân, ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được quy định và hướng dẫn khách hàng các loại giấy tờ trong hồ sơ mở tài khoản thanh toán nhưng phải bao gồm tối thiểu các giấy tờ sau:

+ Giấy đề nghị mở tài khoản thanh toán lập theo mẫu của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài nơi mở tài khoản và phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư này;

+ Các giấy tờ tùy thân bao gồm thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn hoặc giấy khai sinh (đối với cá nhân là công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi và chưa có hộ chiếu); thị thực nhập cảnh còn thời hạn hoặc giấy tờ chứng minh được miễn thị thực nhập cảnh (đối với cá nhân là người nước ngoài), trừ trường hợp cá nhân là người nước ngoài mở tài khoản thanh toán theo quy định tại khoản 4 Điều 14 Thông tư này;

- Các giấy tờ trong hồ sơ mở tài khoản thanh toán quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này là bản chính hoặc bản sao điện tử hoặc bản sao được chứng thực hoặc bản sao cấp từ sổ gốc hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu theo quy định của pháp luật.

Đối với trường hợp xuất trình bản chính để đối chiếu, ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải xác nhận vào bản sao và chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao so với bản chính. Việc hợp pháp hoá lãnh sự đối với các giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp giấy tờ trong hồ sơ mở tài khoản thanh toán là bản sao điện tử, ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải có giải pháp, công nghệ để thu thập, kiểm tra và đối chiếu, đảm bảo bản sao điện tử có nội dung đầy đủ, chính xác và khớp đúng so với bản chính theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên thì để mở được tài khoản ngân hàng thì anh phải có CMND/CCCD hoặc hộ chiếu còn thời hạn. Do đó, trường hợp giấy hẹn để lấy CCCD không được sử dụng trong trường hợp này. Do đó, anh có thể sử dụng hộ chiếu nếu có hoặc liên hệ với phía ngân hàng để được hướng dẫn chi tiết nhất.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Tài khoản ngân hàng
Hỏi đáp mới nhất về Tài khoản ngân hàng
Hỏi đáp Pháp luật
Người Việt Nam ở nước ngoài có được mở tài khoản thanh toán trong nước không?
Hỏi đáp Pháp luật
Độ tuổi được mở tài khoản ngân hàng?
Hỏi đáp Pháp luật
Việt kiều có được mở tài khoản ngân hàng ở Việt Nam không? Điều kiện để Việt Kiều mở tài khoản ngân hàng tại Việt Nam là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hành vi mua bán trái phép thông tin về tài khoản ngân hàng đi tù mấy năm?
Hỏi đáp pháp luật
Vấn đề ủy quyền trong thực hiện các giao dịch thông qua tài khoản ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Vấn đề ủy quyền trong thực hiện các giao dịch thông qua tài khoản ngân hàng?
Hỏi đáp pháp luật
Tìm người qua số tài khoản ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Thực hiện góp vốn vào công ty qua tài khoản ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Lừa gạt qua tài khoản ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Tư vấn về tài khoản ngân hàng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tài khoản ngân hàng
1400 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tài khoản ngân hàng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào