09:35 | 13/10/2021
Loading...

Có tài khoản ngân hàng mới nhận được tiền hỗ trợ theo Nghị quyết số 116?

Xin hỏi, theo quy định hiện hành để nhận gói hỗ trợ thì bắt buộc có tài khoản ngân hàng mới nhận được tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 116 đúng không?

Căn cứ Điểm c Khoản 1, Điểm b Khoản 2 Điều 3 Quyết định 28/2021/QĐ-TTg quy định về trình tự, thủ tục như sau:

Đối với người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp:

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được danh sách người lao động đúng, đủ thông tin và trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận được danh sách người lao động điều chỉnh thông tin do người sử dụng lao động gửi đến, cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả tiền hỗ trợ cho người lao động. Khuyến khích chi trả thông qua tài khoản ngân hàng của người lao động.
Trường hợp không chi trả hỗ trợ, cơ quan bảo hiểm xã hội thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Đối với người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp:

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đề nghị hỗ trợ của người lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả tiền hỗ trợ cho người lao động, thời gian hoàn thành chậm nhất vào ngày 31 tháng 12 năm 2021. Khuyến khích chi trả thông qua tài khoản ngân hàng của người lao động.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp hay đối với người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp thì việc chi trả thông qua tài khoản ngân hàng của người lao động từ cơ quan BHXH là mang tính khuyến khích, nghĩa là không bắt buộc phải có tài khoản ngân hàng. Miễn là thuộc đối tượng được nhận khoản hỗ trợ từ chính sách này do bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tài khoản ngân hàng

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào