10:52 | 11/10/2021
Loading...

Đã nghỉ hết 30 ngày hưởng chế độ ốm đau thì sau đó hưởng chế độ bảo hiểm như thế nào?

Tôi tham gia BHXH được hơn 5 năm, tôi nghe nói trường hợp này mỗi năm được nghỉ hưởng chế độ cao nhất là 30 ngày. Hiện tại tôi đã nghỉ hết số ngày này rồi, vậy cho hỏi có còn được hưởng chế độ gì khi bị ốm nữa không? Nhờ anh chị hỗ trợ giúp.

Điểm a Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;

...

Theo đó trong điều kiện làm việc bình thường thì mỗi năm NLĐ sẽ có 30 ngày hưởng chế độ ốm đau nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm. Tương tự như trường hợp của chị, chị đã tham gia BHXH được hơn 5 năm sẽ được 30 ngày hưởng chế độ ốm đau trong một năm.

Nếu như chị không mắc các bệnh cần phải điều trị dài ngày theo quy định tại Khoản 2 Điều này thì chị sẽ không được hưởng chế độ ốm đau nữa nếu sau này có bị mắc bệnh mà phải nghỉ việc điều trị (do đã hưởng chế độ tối đa).

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào