09:37 | 21/09/2021
Loading...

Bài phát biểu của diễn giả có phải loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả không?

Tôi thấy Việt Nam có nhiều diễn giả diễn thuyết, phát biểu rất hay. Tôi thắc mắc, nếu bài phát biểu của họ có được xem là loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả?

Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 quy định tác phẩm văn học, nghệ thuật và khoa học được bảo hộ quyền tác giả bao gồm:

+ Tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;

+ Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;

+ ...

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy đối với bài giảng, phát biểu của những diễn giả vẫn được xem là loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào