10:00 | 27/08/2021
Loading...

Có được đăng ký khai sình cùng lúc với đăng ký kết hôn?

Vui lòng cho hỏi: Theo quy định thì việc đăng ký khai sinh cùng lúc với đăng ký kết hôn có được không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Điều 12 Luật Hộ tịch 2014 không có quy định cấm thực hiện việc đăng ký khai sinh và đăng ký kết hôn cùng lúc.

Nhưng theo quy định của pháp luật hiện hành thì để thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con phải có đăng ký kết hôn của 2 vợ chồng trước. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của cả 2 vợ chồng. Nhưng để cán bộ hộ tịch làm giấy khai sinh cho con mà có cả tên bố và tên mẹ trong giấy khai sinh thì bắt buộc phải có giấy đăng ký kết hôn của cả 2 vợ chồng.

Bởi theo quy định về những giấy tờ cần xuất trình khi đăng ký kết hôm gồm có:

- Tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.

- Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.

Vậy nên phải thực hiện việc đăng ký kết hôn trước mới thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con được.

Trân trọng.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký kết hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào