10:12 | 26/08/2021
Loading...

Nhà nước giao đất ở cho hộ gia đình thì có thu tiền sử dụng đất không?

Xin hỏi, quy định pháp luật đất đai khi nhà nước giao đất ở cho hộ gia đình có thu tiền sử dụng đất không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 55 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

 Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;

 Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

Như vậy, về nguyên tắc khi Nhà nước giao đất ở cho hộ gia đình thì có thu tiền sử dụng đất theo quy định nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giao đất

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào