11:30 | 30/07/2021
Loading...

Sinh viên tốt nghiệp tham gia đào tạo sĩ quan dự bị thì không phải thực hiện nghĩa vụ quân sự nữa?

Bạn em tốt nghiệp đại học, xong đăng ký tham gia đào tạo sĩ quan dự bị. Nay đã ra quân và được phong quân hàm thiếu úy sĩ quan dự bị. Bạn em nói là bạn ấy sẽ không phải tham gia nghĩa vụ quân sự nữa. Cho em hỏi trường hợp này có phải như vậy không ạ? Quy định nào? Em cảm ơn.

Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định, công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình:

...

b) Hoàn thành nhiệm vụ tham gia Công an xã liên tục từ đủ 36 tháng trở lên;

c) Cán bộ, công chức, viên chức, sinh viên tốt nghiệp đại học trở lên, đã được đào tạo và phong quân hàm sĩ quan dự bị;

...

Như vậy, theo quy định thì sinh viên tốt nghiệp đại học đã được đào tạo và phong quân hàm sĩ quan dự bị thì được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình. Cho nên trường hợp bạn của bạn đã tham gia đào tạo sĩ quan dự bị và được phong quân hàm thiếu úy thì được công nhận đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự và không phải thực hiện nghĩa vụ quân sự nữa.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào