Giáo viên chưa nghỉ phép năm thì có được nhận tiền vào cuối năm hay không?

Em là viên chức, dạy cấp 2 chưa nghỉ phép năm thì có được nhận tiền vào cuối năm hay không ạ?

Theo Điều 13 Luật viên chức 2010 quy định về quyền của viên chức về nghỉ ngơi như sau:

1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

2. Viên chức làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa hoặc trường hợp đặc biệt khác, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ phép của 02 năm để nghỉ một lần; nếu gộp số ngày nghỉ phép của 03 năm để nghỉ một lần thì phải được sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

...

Như vậy, trường hợp chị là viên chức nếu không dùng hết ngày phép năm thì sẽ được thanh toán một khoản tiền cho những không nghỉ.


Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Nghỉ hằng năm
Hỏi đáp mới nhất về Nghỉ hằng năm
Hỏi đáp Pháp luật
Tiền phép năm ai trả? Không nghỉ phép có được thanh toán tiền không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách xác định thời gian nghỉ hằng năm theo thâm niên làm việc của người lao động?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy nghỉ phép theo Nghị định 30? Cách điền giấy nghỉ phép?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày phép năm còn dư có được bảo lưu, chuyển sang năm sau không?
Hỏi đáp Pháp luật
02 trường hợp được thanh toán tiền khi không nghỉ hết phép năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Không thanh toán ngày nghỉ phép cho nhân viên nghỉ việc công ty bị xử lý thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Còn dư ngày nghỉ phép năm nhân viên có được công ty trả tiền không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính tiền ngày phép năm chưa sử dụng theo quy định hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Số ngày phép còn thừa của người lao động được thanh toán như thế nào khi nghỉ việc?
Hỏi đáp Pháp luật
Nghỉ không lương có được tính phép năm không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ hằng năm
111 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nghỉ hằng năm
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào