16:06 | 02/06/2021
Loading...

Chồng bị mất tích trở về thì bắt buộc phải kết hôn lại với vợ?

Luật sư cho em hỏi: Trong trường hợp người chồng bị Tòa tuyên mất tích và giải quyết ly hôn cho người vợ theo đúng quy định pháp luật. Tuy nhiên, sau này người chồng đó trở về thì bắt buộc phải xác lập lại quan hệ hôn nhân bằng hình thức kết hôn lại đúng không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 70 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

Trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích đã được ly hôn thì dù người bị tuyên bố mất tích trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống, quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật.

Như vậy, nếu trường hợp như bạn đề cập thì khi người chồng có trở về thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật. Nếu hai bên vẫn còn tình cảm thì có thể xác lập lại quan hệ hôn nhân mới.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kết hôn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào