11:21 | 16/04/2021
Loading...

Kiểm tra kết quả tập sự nghề công chứng không đạt bao nhiêu lần thì phải tập sự lại?

Cho em hỏi em nộp báo cáo tập sự hành nghề công chứng rồi, em đăng ký kiểm tra kết quả tập sự luôn. Vậy nếu không đạt em có phải tập sự lại luôn không ạ? Hay mấy lần không đạt mới tập sự lại ạ? 

Theo Khoản 1 Điều 16 Thông tư 04/2015/TT-BTP có quy định về vấn đề này như sau:

Những người sau đây được đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng:

- Người đã hoàn thành thời gian tập sự và các nghĩa vụ của Người tập sự theo quy định của Luật công chứng và Thông tư này;

- Người không đạt yêu cầu trong kỳ kiểm tra kết quả tập sự trước.

Người không đạt yêu cầu trong ba kỳ kiểm tra kết quả tập sự trước thì không được đăng ký tham dự kiểm tra và phải tập sự lại.

=> Theo quy định này, trường hợp bạn không đạt yêu cầu trong 03 kỳ kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng thì sẽ phải tập sự lại. Do đó bạn mới kiểm tra kết quả tập sự lần thứ nhất mà không đạt thì chưa phải tập sự lại.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào